สอบถามเรื่องการติดตั้ง Wireless ต่อจากระบบเดิมครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามเรื่องการติดตั้ง Wireless ต่อจากระบบเดิมครับ

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ อาทิตย์ 09 ก.พ. 2014 11:50 am

สอบถามความรู้จากเพื่อนๆพี่หน่อยครับ คือผมจะลองวางระบบ Wireless ตามแบบในรูปอ่ะครับ โดยระบบเดิมของที่จะไปทำนั้นเป็นเนต 10M และผมต้องการที่จะเอาเนตตัวนี้มากระจายสัญญาณเพิ่มน่ะครับ โดยอุปกรณ์ที่มีอยู่ก็แบบในภาพอ่ะครับ โดยที่ผมจะลากสาย Lan มาจาก Router ของ ISP แล้วมากระจายสัญญาณแบบในรูปโดยที่ให้ตัว Nano Loco M2 เป็นตัวช่วยจ่าย IP แทน Router เพื่อที่จะได้ไม่ต้องให้มันทำงานหนักมากอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามิธีที่ผมคิดนี่มันถูกหรือปล่าวครับ

Untitled-1.jpg (133.85 KiB) เปิดดู 1648 ครั้ง
goburi78

Re: สอบถามเรื่องการติดตั้ง Wireless ต่อจากระบบเดิมครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 10 ก.พ. 2014 8:42 am

goburi78 เขียน:สอบถามความรู้จากเพื่อนๆพี่หน่อยครับ คือผมจะลองวางระบบ Wireless ตามแบบในรูปอ่ะครับ โดยระบบเดิมของที่จะไปทำนั้นเป็นเนต 10M และผมต้องการที่จะเอาเนตตัวนี้มากระจายสัญญาณเพิ่มน่ะครับ โดยอุปกรณ์ที่มีอยู่ก็แบบในภาพอ่ะครับ โดยที่ผมจะลากสาย Lan มาจาก Router ของ ISP แล้วมากระจายสัญญาณแบบในรูปโดยที่ให้ตัว Nano Loco M2 เป็นตัวช่วยจ่าย IP แทน Router เพื่อที่จะได้ไม่ต้องให้มันทำงานหนักมากอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามิธีที่ผมคิดนี่มันถูกหรือปล่าวครับ

แนะนำเพิ่มเติม
1. ควรเช็คจำนวนผู้ใช้งานด้วยน่ะครับ ว่ามีการใช้งานช่วงพีคสุด ใช้งานพร้อมๆกันประมาณเท่าไรแล้ว เลือก Router ตัวที่รองรับไหว
2. จากรูปที่ส่งมา ยังไม่ได้ระบุระยะและทิศทาง
LocoM2 จะส่งได้ประมาณ 1.2 กม. ที่โล่ง ไม่ควรมีสิ่งกีดขวางครับ องศา ก็ประมาณ 60-80 องศา ถ้าปลายทางทั้ง 2 อยู่ในระยะ 60-80 องศาจากตัวส่ง ก็ใช้งานเลย แต่ถ้าเกิน ควรเพิ่มตัวส่ง เป็น 1ต่อ1 แทน
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)