รบกวนท่านผู้รู้วิเคราะห์ให้หน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนท่านผู้รู้วิเคราะห์ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย thekopnoi เมื่อ เสาร์ 16 พ.ย. 2013 4:43 pm

โจทย์ผมตามรูปเลยครับ
ผมขออนุญาติีีรบกวนท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
1. เลือกใช้อุปกรณ์ตัวไหนในการกระจายสัญญาณดีครับ?
2. จุดที่ตั้งเสา ขึ้นเสาสูงกี่เมตรดีครับ?
ลูกค้าจะเน้น smartphone tablet PC Notebook ครับ
แนบไฟล์
จุดที่จะตั้งเสากระจายสัญญาณ
house.jpg (608.81 KiB) เปิดดู 1656 ครั้ง
โรงเรียน
1.jpg (569.5 KiB) เปิดดู 1653 ครั้ง
บริเวณที่จะกระจายสัญญาณ
hot.jpg (518.86 KiB) เปิดดู 1659 ครั้ง
thekopnoi

Re: รบกวนท่านผู้รู้วิเคราะห์ให้หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 18 พ.ย. 2013 8:51 am

thekopnoi เขียน:โจทย์ผมตามรูปเลยครับ
ผมขออนุญาติีีรบกวนท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
1. เลือกใช้อุปกรณ์ตัวไหนในการกระจายสัญญาณดีครับ?
2. จุดที่ตั้งเสา ขึ้นเสาสูงกี่เมตรดีครับ?
ลูกค้าจะเน้น smartphone tablet PC Notebook ครับ

แนะนำใช้ LocoM2 สามารถยิงเน้นทิศทาง 60-80 องศา ระยะไม่เกิน 1.2 กม. ได้สบายครับ
แต่! คุณต้องทราบด้วยว่า มือถือ โน็ตบุ็ค จะมีกำลังส่งของตัวมันเองซึ่งจะไปได้ไม่ไกลมาก ที่โล่งๆ มือถือก็ราว 50-150 เมตร, โน็ตบุ็ตก็ราว 200-300 เมตร ขึ้นอยู่กับกำลังแต่ละตัวด้วย

แนะนำถ้าระยะเกิน 300 เมตร ให้หาตัวทวนสัญญาณดีกว่าครับ ใช้เป็น LocoM2 ยิง Point to Point หากัน บริดจ์ลง lan และใช้ PicoM2HP เป็นตัวกระจายรอบทิศทางอีกทีก็ได้ครับ

ทำความเข้าใจและศึกษาเพิ่มเติมได้ผ่านกระทู้นี้ครับ
TIP : ถาม-ตอบ การติดตั้งบริการไร้สายภายในหมู่บ้าน ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)