Asus RT-N10+ dd wrt VS dlink 615 dd wrt

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Asus RT-N10+ dd wrt VS dlink 615 dd wrt

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 12:00 am

ช่วยคิดหน่อยคับว่า Asus RT-N10+ dd wrt กับ dlink 615 dd wrt ในราคาพอๆกัน ตัวไหนน่าสนใจกว่าคับ

จุดประสงค์หลักคือาต้องการกระจายสัญญานเปนอพาร์ทเม้น 5 ชั้น (ขนาดตึก 12*17*3 ต่อชั้น พาดาน กำแพงหนา 10 เซน)
ถ้าติด Asus RT-N10+ dd wrt หรือ dlink 615 dd wrt ไว้ตรงกึ่งกลางชั้น 1 3 5 (สมมติว่าวางเเค่สามตัวนะคับ)
จะมีตัวไหนได้ทั่วทั้ง 5 ชั้นไหมคับถ้าปรับแรงส่งเต็มที่ 250 mW (สัญญาณสักสองขีดมือถือหรือสามขีดโน๊ตบุค)

ปล พอรู้ไหมครับว่า dir 615 และ Asus RT-N10+ หลังลง dd wrt เร่งกำลังส่งได้กี่ mW คับ พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับ router สองตัวนี้บ้างไหมคับ

ขอบคุนคับ
sofhat

Re: Asus RT-N10+ dd wrt VS dlink 615 dd wrt

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 9:07 am

sofhat เขียน:ช่วยคิดหน่อยคับว่า Asus RT-N10+ dd wrt กับ dlink 615 dd wrt ในราคาพอๆกัน ตัวไหนน่าสนใจกว่าคับ

จุดประสงค์หลักคือาต้องการกระจายสัญญานเปนอพาร์ทเม้น 5 ชั้น (ขนาดตึก 12*17*3 ต่อชั้น พาดาน กำแพงหนา 10 เซน)
ถ้าติด Asus RT-N10+ dd wrt หรือ dlink 615 dd wrt ไว้ตรงกึ่งกลางชั้น 1 3 5 (สมมติว่าวางเเค่สามตัวนะคับ)
จะมีตัวไหนได้ทั่วทั้ง 5 ชั้นไหมคับถ้าปรับแรงส่งเต็มที่ 250 mW (สัญญาณสักสองขีดมือถือหรือสามขีดโน๊ตบุค)

ปล พอรู้ไหมครับว่า dir 615 และ Asus RT-N10+ หลังลง dd wrt เร่งกำลังส่งได้กี่ mW คับ พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับ router สองตัวนี้บ้างไหมคับ

ขอบคุนคับ

ดูจากเพดาน และกำแพงที่แจงเข้ามา เป็นไปได้ยากครับ ที่จะส่งตัวเดียวแล้วใช้ได้ทั้ง 5 ชั้นครับ
อย่าลืมฝั่งรับด้วยน่ะครับ เพราะถึงจะปล่อยสัญญาณแรงออกไปยังงัย แต่ถ้าปลายทางเป็นมือถือโน็ตบุ็ค คงไม่มีกำลังพอที่จะส่งทะลุกลับมาได้

โดยมากแล้วนิยมติดตั้ง AP ชั้นละ 1 ตัว หรือไม่ก็ 2 ชั้นต่อ AP 1 ตัววางสลับเป็นฟันปลาไป ขึ้นอยู่กับโครงสร้างอาคารอีกทีครับ
จะส่งสัญญาณได้ครอบคลุม และสามารถใช้งานได้ดีกว่าครับ

ส่วนระหว่าง Asus RT-N10+ dd wrt กับ dlink 615 dd wrt ถ้าเน้นในการส่งสัญญาณ 615 จะมีภาษีดีกว่าหน่อยมี 2 เสา ถึง dbi จะน้อยกว่านิด

ถ้าต้องการเน้นกำลังส่งแรงๆ แนะนำ WRT54GL แล้วอัพ dd-wrt ครับ

หรือไม่ก็เป็น Hi-Power ไปเลยครับ เป็นรุ่น PicoM2HP
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: Asus RT-N10+ dd wrt VS dlink 615 dd wrt

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 10:29 am

ตัว dir 615 เปลี่ยเสาสุญญาณได้หรือไม่คับ แล้วพอลง DD wrt ปรับได้กี่ mW คับ
sofhat

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 11:44 am

sofhat เขียน:ตัว dir 615 เปลี่ยเสาสุญญาณได้หรือไม่คับ แล้วพอลง DD wrt ปรับได้กี่ mW คับ

เปลี่ยนได้ครับ

ส่วนกำลังส่งของ firmware DD-WRT จะปรับได้สูงสุด 251mw ครับ แต่ H/W คงปรับได้ 150 ก็ไม่เห้นผมแล้วละครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อังคาร 05 พ.ย. 2013 7:09 pm

ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบนะคับ

ตอนนี้เลยได้ความคิดจะติด dir 615 ที่ชั้น 1 3 5 (มีทั้งหมด 5 ชั้นนะคับชั้นละหกห้อง ชั้นนึงสองฝั่ง ฝั่งละสามห้อง)

เพราะถ้าติดน้อยกว่านี้ ตัวอุปกรณ์ของ user ปลายทางอาจส่งกลับมาไม่ได้

มีความคิเห็นเปนยังไงคับ พอโอเคไหมครับ (สัญญาณมือถือได้สองขีด โน๊ตบุ้ค สักสามขีดผมก้โอเคละคับ)

ปล. ตัว Asus rt-n12 กับ Asus rt-n12hp สองตัวนี้พวกสเปคกับ chipset ต่างกันมากไหมคับ หรือต่างเเต่ขนาดของเสา
sofhat

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 06 พ.ย. 2013 8:16 am

sofhat เขียน:ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบนะคับ

ตอนนี้เลยได้ความคิดจะติด dir 615 ที่ชั้น 1 3 5 (มีทั้งหมด 5 ชั้นนะคับชั้นละหกห้อง ชั้นนึงสองฝั่ง ฝั่งละสามห้อง)

เพราะถ้าติดน้อยกว่านี้ ตัวอุปกรณ์ของ user ปลายทางอาจส่งกลับมาไม่ได้

มีความคิเห็นเปนยังไงคับ พอโอเคไหมครับ (สัญญาณมือถือได้สองขีด โน๊ตบุ้ค สักสามขีดผมก้โอเคละคับ)

ปล. ตัว Asus rt-n12 กับ Asus rt-n12hp สองตัวนี้พวกสเปคกับ chipset ต่างกันมากไหมคับ หรือต่างเเต่ขนาดของเสา

ติดตั้งตามที่แจ้งเข้ามาก็น่าจะโอเคครับ แต่ก็ต้องลองสำรวจอีกทีหลังติดตั้งแล้ว ถ้าสัญญาณบริเวณไหน อับสัญญาณ ก็อาจจะติดตั้งเพิ่มทีหลังได้ไม่มีปัญหาครับ

ส่วน Asus rt-n12HP จะเพิ่มในส่วนของกำลังส่งและ เพิ่มอัตราขยายของเสาให้เยอะขึ้นตาม ถ้าใช้งานจริงจะสามารถส่งสัญญาณไปได้ไกลขึ้นอีกหน่อยแต่ไม่ค่อยเห็นผลครับ แต่จะดีตรงที่จำนวน client ที่มาเกาะจะเกาะได้นิ่งกว่า และได้เยอะกว่าหน่อยครับ

jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)