ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Re: ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

โพสต์โดย tonhub เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 10:56 am

งั้นผมเรียบเรียงใหม่นะครับ ถ้าอย่างนี้ load balance (Linksys RV042) ก็เหมือนกับ AP (linksys WRT54GL)ตัวนึง ถ้าเรารับสัญญาณจาก source เดียวใช่ไหมครับ

ดังนั้นถ้าผมอยากจะรวม มากกว่า 1 source นี่ผมใช้ แบบโหลด balance (Linksys RV042) ซึ่งจะดีกว่าดีกว่าใช้ (linksys WRT54GL) เป็น AP ใช่ไหมครับ เพราะผมต้องการ ดึง source สัญญาณ wifi จาก condo ที่ปล่อยมามากกว่า 1 source มากระจายเพื่อใช้ในห้อง เพื่อใช้กับกับ PC และ notebook โดยต้องการให้ ทั้งPC และ notebook เป็น lan เดียวกันด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง ครับ คือจะบอกว่าที่ผมถามเยอะ เพราะความรู้ทางนี้น้อยครับ :D
tonhub

Re: ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 11:12 am

tonhub เขียน:งั้นผมเรียบเรียงใหม่นะครับ ถ้าอย่างนี้ load balance (Linksys RV042) ก็เหมือนกับ AP (linksys WRT54GL)ตัวนึง ถ้าเรารับสัญญาณจาก source เดียวใช่ไหมครับ

ดังนั้นถ้าผมอยากจะรวม มากกว่า 1 source นี่ผมใช้ แบบโหลด balance (Linksys RV042) ซึ่งจะดีกว่าดีกว่าใช้ (linksys WRT54GL) เป็น AP ใช่ไหมครับ เพราะผมต้องการ ดึง source สัญญาณ wifi จาก condo ที่ปล่อยมามากกว่า 1 source มากระจายเพื่อใช้ในห้อง เพื่อใช้กับกับ PC และ notebook โดยต้องการให้ ทั้งPC และ notebook เป็น lan เดียวกันด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง ครับ คือจะบอกว่าที่ผมถามเยอะ เพราะความรู้ทางนี้น้อยครับ :D

• ดูรูปดีกว่าครับผม :D

Linksys WRT54GL + RV042 - Load Balancing Mode
    gl+rv042.gif (46.7 KiB) เปิดดู 5555 ครั้ง

• จากรูปจะเห็นว่าเราจะใช้ Linksys WRT54GL ไปทำการ Bridge สัญญาณ Wi-Fi ของคอมโดฯ หรือจะเป็น True Wi-Fi ก็ได้ครับ แล้วมาเชื่อมต่อเข้าที่พอร์ท WAN ของ Linksys RV042 เพื่อจำลองการทำงานเป็นเหมือน Internet 2 เส้นให้กับ Linksys RV042

• ดังนั้น Linksys RV042 ก็จะมองว่า Linksys WRT54GL #1 และ #2 เป็นเหมือน WAN1 และ WAN2 ทำให้อุปกรณ์ Linksys RV042 จะทำการ Load balanced การใช้งานของเครื่อง Notebook / PC ที่อยู่ภายในห้องของเรา ทำให้สามารถใช้งาน DL และ UL ได้ความเร็วของ AP1 และั AP2 รวมกันครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย tonhub เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 11:23 am

เราไม่สามารถใช้ Linksys RV042 รับสัญญาณ wifi จาก condo ได้โดยตรงนี้ครับ เพราะถ้าเป็นแบบนี้ ค่อนข้างลงทุนมากพอสมควร เพราะต้องซื้อ load b 1 อันและ AP 2 อัน
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 11:29 am

tonhub เขียน:เราไม่สามารถใช้ Linksys RV042 รับสัญญาณ wifi จาก condo ได้โดยตรงนี้ครับ เพราะถ้าเป็นแบบนี้ ค่อนข้างลงทุนมากพอสมควร เพราะต้องซื้อ load b 1 อันและ AP 2 อัน

• ใช่แล้วครับ ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงทีเดียวละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tonhub เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 11:50 am

งั้นถ้าผม ใช้ห้องเดียว สงสัยอาจจะต้องกลับไปใช้ AP ตัวเดียว (So sad) กรณีนี้ จะทำให้ตอนเข้า Int กับการ ul&dl drop เยอะไหมครับ แล้ว ยี่ห้อไหนของ AP ที่ drop น้อยสุดครับ

AP สามารถสร้าง วง lan network ของตัวเองได้ใช่ไหมครับหลังจากรับ สัญญาณ wifi มา
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 12:36 pm

tonhub เขียน:งั้นถ้าผม ใช้ห้องเดียว สงสัยอาจจะต้องกลับไปใช้ AP ตัวเดียว (So sad) กรณีนี้ จะทำให้ตอนเข้า Int กับการ ul&dl drop เยอะไหมครับ แล้ว ยี่ห้อไหนของ AP ที่ drop น้อยสุดครับ

• ความเร็วจะ Drop หรือไม่นั้นมีหลาย factor ครับ เช่น จะขึ้นอยู่กับความแรงของสัญญาณในการเชื่อมต่อระหว่างคอนโดฯ Wi-Fi กับ AP ของเรา, ผู้ใช้งานที่ใช้งานร่วมกับเราอยู่ในตอนนั้น, ปริมาณการทำงานของ Wi-Fi ของคอนโดฯ ที่กำลังให้บริการอยู่ (Work load) ฯลฯ สรุปรวมความแล้วก็คือว่า การใช้งาน Wi-Fi ร่วมกันกับผู้ใช้งานอื่นๆ หลายๆ คนนั้นต้อง 'ทำใจ' ครับผม ถ้าต้องการใช้งาน Upload/Download ดีๆ ก็ควรจะใช้สายตรงลากเข้าห้องของเราแบบ private ไปเลยครับ :D

AP สามารถสร้าง วง lan network ของตัวเองได้ใช่ไหมครับหลังจากรับ สัญญาณ wifi มา

• ได้ครับ กำหนดการทำงานให้อยู่ในโหมดของ Repeater ปกติ ก็จะสามารถสร้าง network ของเราเองได้แล้วครับ

sys2u

โพสต์โดย tonhub เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 1:11 pm

แล้วทำ เป็น Ap นี่ ทำ network ได้ไหมครับ คือตอนนี้เริ่มสับสน กับ ทำทำ AP และ Repeater ต่างกันยังไงครับ
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 14 ก.ย. 2009 1:35 pm

tonhub เขียน:แล้วทำ เป็น Ap นี่ ทำ network ได้ไหมครับ คือตอนนี้เริ่มสับสน กับ ทำทำ AP และ Repeater ต่างกันยังไงครับ

• อ๋อ ก็เรียก AP ตามคุณ 'tonhub' นะครับ :D โดยปกติผมจะเรียกชื่ออุปกรณ์ไปเลยครับ เช่น Linksys WRT54GL ทำงานในโหมด Repeater เป็นต้นครับ

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)