ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

โพสต์โดย tonhub เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 5:42 am

เนื่องจากที่คอนโด ที่ผมอยู่ เปิดสัญญาณ wifi ให้ใช้ แต่ค่อนข้างอ่อน (ในห้องผมใช้ทั้ง pc และ notebook ) ไม่ทราบว่าผมจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ ลืมบอกไปผมมี adsl router Wireless-ADSL wag200g ของ linksys อยู่ครับ ผมจะซื้อ wireless ap เพื่อทำ Repeater ดีไหมครับ แล้วควรใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ ถามเพิ่มเติมครับ Repeater สามารถขยายสัญญาณ wifi ที่ปล่อยออกมาจาก wifi ของ condo ได้ไหมคครับ เพราะผมดูจากตัวอย่าง จะอ้างอิงแต่ wifi จาก true ขอบคุณมากครับ

เพิ่มเติมครับ Linksys WAG200G ผมสามารถนำมาต่อกับ AP ได้ไหมครับ แล้ว PC ธรรมดาที่ไม่มี wireless สามารถต่อทาง lan port ของ AP ได้โดยตรงไหมครับ (รวมทั้ง NAS ของผมด้วย)
ครับ อิกอย่างครับ ถ้าคอนโดผม มี host ปล่อย wifi หลายจุด ผมสามารถรับหลายจุดมา combine ผ่าน AP ผมได้ไหมครับ (เพื่อ reliability ของสัญญาณ) ก่อนจะมากระจายให้กลับ PC หรือ notebook ผม
แก้ไขล่าสุดโดย tonhub เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 11:37 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
tonhub

Re: ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 9:31 am

tonhub เขียน:เนื่องจากที่คอนโด ที่ผมอยู่ เปิดสัญญาณ wifi ให้ใช้ แต่ค่อนข้างอ่อน (ในห้องผมใช้ทั้ง pc และ notebook ) ไม่ทราบว่าผมจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ลืมบอกไปผมมี adsl router Wireless-ADSL wag200g ของ linksys อยู่ครับ ผมจะซื้อ wireless ap เพื่อทำ Repeater ดีไหมครับ แล้วควรใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ

• Linksys WAG200G เอาไว้ใช้สำหรับในกรณีที่เราเปิดบริการ Hi-Speed ADSL เพื่อเข้ามาที่ห้องเราโดยตรงเท่านั้นครับ แต่ในกรณีที่เราใช้บริการ Wi-Fi ของคอนโดฯ เราจะไม่สามารถใช้ WAG200G เอาไปทำอะไรได้เลยครัผม

• ส่วน AP ที่นิยมนำมาทำ Repeater ก็จะเป็น Linksys WRT54GL ครับ

ถามเพิ่มเติมครับ Repeater สามารถขยายสัญญาณ wifi ที่ปล่อยออกมาจาก wifi ของ condo ได้ไหมคครับ เพราะผมดูจากตัวอย่าง จะอ้างอิงแต่ wifi จาก true ขอบคุณมากครับ

• ได้ครับ ไม่มีปัญหา :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ปัญหาสัญญาณ wi fi อ่อนครับ

โพสต์โดย tonhub เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 11:38 am

เพิ่มเติมครับ Linksys WAG200G ผมสามารถนำมาต่อกับ AP ได้ไหมครับ แล้ว PC ธรรมดาที่ไม่มี wireless สามารถต่อทาง lan port ของ AP ได้โดยตรงไหมครับ (รวมทั้ง NAS ของผมด้วย)
ครับ อิกอย่างครับ ถ้าคอนโดผม มี host ปล่อย wifi หลายจุด ผมสามารถรับหลายจุดมา combine ผ่าน AP ผมได้ไหมครับ (เพื่อ reliability ของสัญญาณ) ก่อนจะมากระจายให้กลับ PC หรือ notebook ผม
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 12:50 pm

tonhub เขียน:เพิ่มเติมครับ Linksys WAG200G ผมสามารถนำมาต่อกับ AP ได้ไหมครับ

• ได้ครับ แต่จะต้องปิด DHCP Server ของ Linksys WAG200G ไม่ให้ทำงาน เพราะจะทำให้เกิดการแจก IP Address ออกมาอีก 1 ชุดซึ่งจะทำให้ไม่สามารถเชื่อมต่อกับ Wi-Fi ของคอนโดฯ ได้ครับ

แล้ว PC ธรรมดาที่ไม่มี wireless สามารถต่อทาง lan port ของ AP ได้โดยตรงไหมครับ (รวมทั้ง NAS ของผมด้วย)
ครับ

• ได้ครับ ไม่มีปัญหา

อิกอย่างครับ ถ้าคอนโดผม มี host ปล่อย wifi หลายจุด ผมสามารถรับหลายจุดมา combine ผ่าน AP ผมได้ไหมครับ (เพื่อ reliability ของสัญญาณ) ก่อนจะมากระจายให้กลับ PC หรือ notebook ผม

• เรียกว่า AP ธรรมดาดีกว่าครับ :D เพราะถ้าเรียก Host เดี๋ยวจะไปสับสนกับ HostSpot Gateway ของคอนโดฯ เพราะโดยปกติ Host จะใช้เรียกเครื่อง Server ที่ทำหน้าที่ควบคุมการทำงานอย่างใด อย่างหนึ่งในระบบเครือข่ายครับ

• การรวมสัญญาณสามารถทำได้ครับ แต่จะต้องใช้อุปกรณ์ Load Balanced เข้ามาช่วยในการทำงานครับ กล่าวคือ สมมุติว่าเรามี AP ทั้งหมด 2 เครื่อง เชื่อมต่อกับ WI-FI ในคอนโดฯ ดังนั้นระบบเครือข่ายในห้องของเราจะมองว่ามี Internet ให้เชื่อมต่อทั้งหมด 2 เส้นทาง ดังนั้นเราก็จะเอา Load Balanced เข้าไปเชื่อมต่อเป็น WAN1 และ WAN2 เพื่อกระจายการทงานของ Internet ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tonhub เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 12:58 pm

Load Balanced นี่ คือ AP หรือปล่าวครับ แล้วมีแนะนำยี่ห้อไหนบ้างไหมครับที่สามารถทำเป็น Load Balanced ได้ครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 1:19 pm

tonhub เขียน:Load Balanced นี่ คือ AP หรือปล่าวครับ แล้วมีแนะนำยี่ห้อไหนบ้างไหมครับที่สามารถทำเป็น Load Balanced ได้ครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

sys2u

โพสต์โดย tonhub เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 1:35 pm

มันมีแบบ balance wifi ไหมครับ เพราะที่ดู มัน ต้องมี router 2 ตัว
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 10:06 pm

tonhub เขียน:มันมีแบบ balance wifi ไหมครับ เพราะที่ดู มัน ต้องมี router 2 ตัว

• ให้เปลี่ยนจาก Modem ที่เชื่อมต่อ Internet ของทั้ง 2 เส้นไปเป็น Linksys WRT54GL ครับผม :D การทำงานจะเป็น concept เดียวกันครับ เพีัยงแต่แทนที่ Internet จะเป็น Hi-Speed ด้วยสายโทรศัพท์ เราก็เปลี่ยนไปเป็น Access Point ที่ทำการเชื่อมต่อจาก Wi-Fi ของคอนโดฯ ครับ

sys2u

โพสต์โดย tonhub เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 11:24 pm

ได้ความรู้มากมายเลยครับผม แล้วกรณี หลังจาก balance จะทำให้ speed dl และ ul drop ไหมครับ เพราะปกติ การทำ เป็น AP จะทำให้ drop ครับ คือประมาณว่าจะได้ทั้ง reliability และ dl ul คงเดิม?
tonhub

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 11:53 pm

tonhub เขียน:ได้ความรู้มากมายเลยครับผม แล้วกรณี หลังจาก balance จะทำให้ speed dl และ ul drop ไหมครับ เพราะปกติ การทำ เป็น AP จะทำให้ drop ครับ คือประมาณว่าจะได้ทั้ง reliability และ dl ul คงเดิม?

• ไม่ drop ทั้ง Upload และ Download ครับ เพราะการทำ Load Balanced จะนำเอาความเร็วของ Internet (ซึ่งในที่นี่ก็คือ AP ทั้ง 2 ตัว) มาใช้งานร่วมกันครับ ในกรณที่เป็นการเปิด Web ด้วย Browser ก็จะใช้ลิงค์ใดลิงค์หนึ่ง แต่ในกรณีที่ดาวน์โหลดข้อมูลจะใช้งานความเร็วของทั้ง 2 ลิงค์รวมกันครับ

• ดังนั้น Download / Upload จะ้ได้เท่ากับความเร็วของทั้ง 2 AP มารวมกันครับ ซึ่งในกรณีที่ AP ตัวใดตัวหนึ่งหลุดไป ตัวอุปกรณ์ก็จะ Swap ไปยัง AP ที่เหลือทันที ดังนั้นในเรื่องของ reliability ก็ดีกว่าเดิมแน่นอนครับผม :D

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)