ขอคำปรึกษาหน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายสัญญาณ เขตชุมชน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำปรึกษาหน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายสัญญาณ เขตชุมชน

โพสต์โดย vorakit เมื่อ พุธ 23 ต.ค. 2013 7:09 pm

ขอคำปรึกษาหน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายสัญญาณ เขตชุมชน โดยมีรัศมีประมาณ 1 กม ครับตามรูป

รูปภาพ

อยากใหเพี่ๆ ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ การวางอุปกรณ์เพราะบริเวณนี้มี หอพัก สูงๆจำนวนมาก ควรวางจุดไหน ทวนสัญญาณอย่างไงไร และใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
vorakit

Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายสัญญาณ เขตชุมชน

โพสต์โดย vorakit เมื่อ พุธ 23 ต.ค. 2013 7:10 pm

ถ้าโพสซ้ำ ขำอภัยด้วยนะครับ
vorakit

Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายสัญญาณ เขตชุมชน

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 24 ต.ค. 2013 8:19 am

vorakit เขียน:ขอคำปรึกษาหน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายสัญญาณ เขตชุมชน โดยมีรัศมีประมาณ 1 กม ครับตามรูป

รูปภาพ

อยากใหเพี่ๆ ช่วยแนะนำเกี่ยวกับ การวางอุปกรณ์เพราะบริเวณนี้มี หอพัก สูงๆจำนวนมาก ควรวางจุดไหน ทวนสัญญาณอย่างไงไร และใช้อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

ส่วนใหญ่แล้วถ้าระยะเกิน 200-300 เมตรขึ้นไป จำเป็นจะต้องมีตัวทวนสัญญาณ เพราะว่ากำลังของมือถือ โน็ตบุ็คทั่วไปกำลังไม่พอที่จะส่งกลับถึงเราโดยตรงได้ครับ
ซึ่งนั้นหมายความว่าถ้าคุณต้องการให้ใช้มือถือโน็ตบุ๊คใช้งานได้รัศมี 1 กม. คุณต้องมีการติดตั้งตัวทวนสัญญาณทุกๆ 200-300ตารางเมตร
แนะนำให้สำรวจกลุ่มที่จะใช้งาน และกระจายเป็นจุดๆ จะดีกว่าครับ หรือไม่งั้นก็ปล่อยแรงๆ สาดระยะไกลๆกว้างๆ แล้วลูกค้าคนไหนสนใจก็หาซื้อตัวรับกันเอง

ตัวส่ง
- ระยะไม่เกิน 1 กม. สามารถใช้ LocoM2 ยิงกวาด 60-80 องศา ได้ระยะ 1.2 กม.
- ระยะไม่เกิน 4-6กม. สามารถใช้ NSM2 ยิงกวาด 60-80 องศา ได้ระยะ 4-6 กม.
- กวาด 120 องศา ได้ระยะไม่เกิน 8 กม. แนะนำเป็นเซตนี้ SYS2U OWK-0031
ตัวรับ
- ระยะไม่เกิน 200-300 เมตร สามารถใช้ PicoM2HP รับและปล่อยสัญญาณได้เลย
แต่ถ้าอยู่ระยะ 300เมตร-1 กม.ก็ใช้เป็น LocoM2 รับและบริดจ์ลง LAN ต่อ AP กระจายอีกที
ถ้าอยู่ไกลมาหน่อยไม่เกิน 4-6 กม.ก็ใช้เป็น NSM2 รับและบริดจ์ลง LAN ต่อ AP กระจายอีกที

*** แนะนำให้ศึกษาเพิ่มเติมได้จากกระทู้นี้ก่อนครับ
TIP : ถาม-ตอบ การติดตั้งบริการไร้สายภายในหมู่บ้าน ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย vorakit เมื่อ ศุกร์ 25 ต.ค. 2013 4:54 pm

ครับผม ที่ผมสำรวจมา บริเวณที่ผมทำนี่ หอพักมีประมาณ 15+ ได้ครับ ส่วนมาก มันมีแต่หอพัก เป็นย่านธุรกิจ (น่าทำไหมครับ ) แต่ผมติดปัญหาคือ ถ้าผมใช้ locom2 ยิงกวาดไป ต้องอยู่เหนือกว่าหอพักพวกนั้นใช่ไหมครับ แล้วเท่าที่สังเกตุมาคงต้องยิงจากหอที่ สูงๆบริเวณนั้นใช่ป่าวครับ สัญญาณจึงจะครอบคลุม
vorakit

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 28 ต.ค. 2013 9:11 am

vorakit เขียน:ครับผม ที่ผมสำรวจมา บริเวณที่ผมทำนี่ หอพักมีประมาณ 15+ ได้ครับ ส่วนมาก มันมีแต่หอพัก เป็นย่านธุรกิจ (น่าทำไหมครับ ) แต่ผมติดปัญหาคือ ถ้าผมใช้ locom2 ยิงกวาดไป ต้องอยู่เหนือกว่าหอพักพวกนั้นใช่ไหมครับ แล้วเท่าที่สังเกตุมาคงต้องยิงจากหอที่ สูงๆบริเวณนั้นใช่ป่าวครับ สัญญาณจึงจะครอบคลุม

ปกติแล้ว เสา Outdoor เค้าก็จะติดตั้งกันให้พ้นสิ่งกีดขวาง เพื่อให้สัญญาณครอบคลุมได้มากขึ้น
ถ้าพื้นที่เป็นอาคารสูงค่อนข้างเยอะ นี่คงลำบากหน่อยน่ะครับ คงต้องพิจารณาดีๆ ว่าจะคุ้มหรือป่าว เพราะต้องมีต้นทุนสูงขึ้นกับการขึ้นเสาสูงพ้นตึก ไม่พอ ยังต้องเจอกรณีจุดอับสัญญาญ ที่อยู่อีกด้านของตึกด้วย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย vorakit เมื่อ จันทร์ 28 ต.ค. 2013 11:18 pm

jadeson เขียน:
vorakit เขียน:ครับผม ที่ผมสำรวจมา บริเวณที่ผมทำนี่ หอพักมีประมาณ 15+ ได้ครับ ส่วนมาก มันมีแต่หอพัก เป็นย่านธุรกิจ (น่าทำไหมครับ ) แต่ผมติดปัญหาคือ ถ้าผมใช้ locom2 ยิงกวาดไป ต้องอยู่เหนือกว่าหอพักพวกนั้นใช่ไหมครับ แล้วเท่าที่สังเกตุมาคงต้องยิงจากหอที่ สูงๆบริเวณนั้นใช่ป่าวครับ สัญญาณจึงจะครอบคลุม

ปกติแล้ว เสา Outdoor เค้าก็จะติดตั้งกันให้พ้นสิ่งกีดขวาง เพื่อให้สัญญาณครอบคลุมได้มากขึ้น
ถ้าพื้นที่เป็นอาคารสูงค่อนข้างเยอะ นี่คงลำบากหน่อยน่ะครับ คงต้องพิจารณาดีๆ ว่าจะคุ้มหรือป่าว เพราะต้องมีต้นทุนสูงขึ้นกับการขึ้นเสาสูงพ้นตึก ไม่พอ ยังต้องเจอกรณีจุดอับสัญญาญ ที่อยู่อีกด้านของตึกด้วย

ผมก็ว่าแบบนั้นแหละครับ ตึกสูงและพวกหอพักเยอะ กลัวจะยิงแล้วติดมุมอับ ตึกบังเยอะ

ท่าว่าถ้าติดบนตึกสูงๆ ให้ครอบคลุมหมด งบคงเยอะ (อยากทราบรายได้ที่จะได้ เผื่อมีคนเคยทำ) ขอบคุณมากๆครับ
vorakit

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 29 ต.ค. 2013 9:03 am

vorakit เขียน:
jadeson เขียน:

ผมก็ว่าแบบนั้นแหละครับ ตึกสูงและพวกหอพักเยอะ กลัวจะยิงแล้วติดมุมอับ ตึกบังเยอะ

ท่าว่าถ้าติดบนตึกสูงๆ ให้ครอบคลุมหมด งบคงเยอะ (อยากทราบรายได้ที่จะได้ เผื่อมีคนเคยทำ) ขอบคุณมากๆครับ

ส่วนใหญ่จะนิยมติดตั้งและให้บริการในพื้นที่โล่ง ระยะไกลๆ แล้วให้ user ที่ต้องการใช้งานหาซื้อตัวรับ โดยเราก็แนะนำให้ user ใช้รุ่นตามระยะต่างๆ ที่เหมาะสม

TIP : ถาม-ตอบ การติดตั้งบริการไร้สายภายในหมู่บ้าน ?

jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)