ผมต้องการออกแบบระบบ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ผมต้องการออกแบบระบบ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

โพสต์โดย Leadd17 เมื่อ อาทิตย์ 29 ก.ย. 2013 10:38 pm

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยแนะนำหน่อยคับ
(ขออนุญาตออกตัวก่อนนะคับว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่)
ผมต้องการติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ตไร้สาย Wireless ที่บ้านผมเอง ซึ่งบ้านผมมี3ชั้น ไม่ใหญ่มากแต่ก้อไม่เล็กมากคับ
วัตถุประสงค์คือ เพื่อใช้งานกันภายในบ้าน ประมาน 6 ยูสเซอร์ โดยใช้งานผ่านมือถือ โน๊ตบุ้ค และที่สำคัญคือ เชือมต่อระบบกล้องวงจรปิด เข้ากับระบบ เพื่อดูผ่านเน็ตได้ ซึ่งผมอยากทราบว่า
1.ผมควรจะออกแบบการติดตั้งแบบไหนคับ (โดยให้สัญญาณทั่วถึงทั้งบ้าน)
2.แนะนำอุปกรณ์ทั้งหมดในระบบ ที่จะเลือกใช้งาน มีอะไรบ้างคับ (ราคาไม่แพงเวอร์จนเกินไปนะคับ แต่คุณภาพโอเค)
3.ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการคอนฟิคให้ทำงานในลักษณะได้กล่าวด้วยคับ
3.สามารถเซท Forward Port เพื่อดูกล้องผ่านเนทได้ไหม (รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าคับ ขอบคุนมากๆคับ
Leadd17

Re: ผมต้องการออกแบบระบบ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 9:40 am

Leadd17 เขียน:รบกวนผู้รู้ทุกท่าน ช่วยแนะนำหน่อยคับ
(ขออนุญาตออกตัวก่อนนะคับว่า ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่)
ผมต้องการติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ตไร้สาย Wireless ที่บ้านผมเอง ซึ่งบ้านผมมี3ชั้น ไม่ใหญ่มากแต่ก้อไม่เล็กมากคับ
วัตถุประสงค์คือ เพื่อใช้งานกันภายในบ้าน ประมาน 6 ยูสเซอร์ โดยใช้งานผ่านมือถือ โน๊ตบุ้ค และที่สำคัญคือ เชือมต่อระบบกล้องวงจรปิด เข้ากับระบบ เพื่อดูผ่านเน็ตได้ ซึ่งผมอยากทราบว่า
1.ผมควรจะออกแบบการติดตั้งแบบไหนคับ (โดยให้สัญญาณทั่วถึงทั้งบ้าน)
2.แนะนำอุปกรณ์ทั้งหมดในระบบ ที่จะเลือกใช้งาน มีอะไรบ้างคับ (ราคาไม่แพงเวอร์จนเกินไปนะคับ แต่คุณภาพโอเค)
3.ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการคอนฟิคให้ทำงานในลักษณะได้กล่าวด้วยคับ
3.สามารถเซท Forward Port เพื่อดูกล้องผ่านเนทได้ไหม (รบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าคับ ขอบคุนมากๆคับ

ต้องถามว่างบเท่าไรกอ่นครับ

แนะนำ 2 แบบ

1. all in one ไปเลยตัวเดียวจบ วางชั้น 2 น่าจะคลอบคลุมได้ครบ
Linksys X3500

2. ต้องการเสถียรเปิด 24ชั่วโมงไปเลย และรองรับ เพิ่ม internet ในอนาคต RV042 Loadblanced
ไร้สาย มีหลายรุ่นที่แรงๆ picom2hp , APC-2mi

ส่วนเรืองการตั้งค่าไม่ยากครับ แต่ที่้ต้องดูการ Forward กล้อง 1 WAN ที่เราขอมาเป็นแบบ Dynamic คงต้องสมัคร DDNS ไว้ก่อน

ส่วนไวเลส รุ่นที่แนะนำข้อ 2 ถือว่าแรงมากครับ ส่วนตัว all in one ที่ให้เป็นตัว top สุดแต่ก็บอกยาก ว่าจะได้ 24 ชั่วโมงไหม เพราะหากมีการโหลด จนเกิน limit ตัวพวกนี้ชอบค้างครับ แต่ถ้าในบ้านเราเองคงบอกได้ให้ ควบคุมความเร็วไว้หน่อยเพื่อช่วยๆ กันเวลาโหลด :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ผมต้องการออกแบบระบบ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

โพสต์โดย Leadd17 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 11:36 am

ขอบคุนมากคับผม

อยากได้ราคาไม่แรงมากอ่ะคับ และใช้งานได้สเถียรอ่ะคับ เพราะต้องการดูกล้องผ่านเน็ตอ่ะคับ

ขอบคุนคับ
Leadd17

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 12:14 pm

Leadd17 เขียน:ขอบคุนมากคับผม

อยากได้ราคาไม่แรงมากอ่ะคับ และใช้งานได้สเถียรอ่ะคับ เพราะต้องการดูกล้องผ่านเน็ตอ่ะคับ

ขอบคุนคับ

ของบเลยครับ จะได้บอกได้ถูกเพราะให้ เลือก 2 แบบไปแล้วนะครับ แต่ถ้าเอาเป็นแบบราคา 2-3 พันบอกได้เลยครับ ว่าแ่ค่พอใช้เท่านั้น
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย Leadd17 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 4:10 pm

vit_et07 เขียน:

ขอบคุนคับ

ของบเลยครับ จะได้บอกได้ถูกเพราะให้ เลือก 2 แบบไปแล้วนะครับ แต่ถ้าเอาเป็นแบบราคา 2-3 พันบอกได้เลยครับ ว่าแ่ค่พอใช้เท่านั้น

ประมาณ 4,000-6,000 บาทคับ รบกวนแนะนำทั้ง2วิธี ว่าควรใช้วิธีไหนที่มีความสเถียร
1.ใช้เราท์เตอร์ไว้ชั้น1 แล้วพ่วง AP ไว้ชั้น3
2.ใช้เราท์เตอร์ตัวเดียว ให้ครอบคลุมทั้งบ้านโดยสัญญาณไม่ดรอป
แนะนำอุปกรณ์ด้วยนะคับ

ขอบคุนจากใจจิงๆคับ
Leadd17

โพสต์โดย Leadd17 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ย. 2013 4:32 pm

ขอบคุนคับ

รบกวนสอบถามนิดนึงคับ
Linksys X3000 ADSL2+ Wireless-N Modem Router ใช้งานโอเคไหมคับ
Leadd17

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 01 ต.ค. 2013 9:00 am

Leadd17 เขียน:

ขอบคุนคับ

รบกวนสอบถามนิดนึงคับ
Linksys X3000 ADSL2+ Wireless-N Modem Router ใช้งานโอเคไหมคับ

ใช้งานได้ครับ แต่ควรจะต่อ LAN ขึ้นไปบนชั้น 3 แล้วหา AP อีกซักตัวปล่อยสัญญาณ wireless ลองดู rt-n12 ของ asus ก็ได้ หรือกำลังสูงๆเลยก็ PicoM2HP

jadeson

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)