รบกวนขอคำปรึกษา เรื่อง Wi-Fi ในอาคารครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนขอคำปรึกษา เรื่อง Wi-Fi ในอาคารครับ

โพสต์โดย tuxz เมื่อ จันทร์ 15 ก.ค. 2013 4:14 pm

ลักษณะสถานที่เป็นอาคาร 6 ชั้น โดยแต่ละชั้นจะมีห้องย่อยอยู่ 2 หรือ 3 ห้อง
อุปกรณ์ที่จะเชื่อมต่อมีทั้ง Notebook, โทรศัพท์, Tablet
คร่าวๆ น่าจะสัก 50 เครื่องครับ

1. เท่าที่ลองอ่านในเว็บบอร์ดนี้ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง คือ ถ้าเป็นอาคารก็จะต้องติด Access point ตามชั้นต่างๆ
ผมมีข้อสงสัยว่า แทนที่จะทำอย่างนั้น เราสามารถติด Access point ตัวที่ส่งสัญญาณได้ไกลๆ เพียงตัวเดียว
นำมาวางชั้น 3 หรือ 4 จะมีผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

2. Access point ตัวนึงสามารถรองรับจำนวนอุปกรณ์ที่มาเชื่อมต่อได้สักเท่าไรครับ

3. ขอคำแนะนำในกรณีที่จะล็อคการใช้งานด้วย mac address และอยากให้มี server หรือ hardware ในการจัดการตรงนี้
แทนที่จะไปใส่ข้อมูลใน access point แต่ละตัวครับ
tuxz

Re: รบกวนขอคำปรึกษา เรื่อง Wi-Fi ในอาคารครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 15 ก.ค. 2013 6:04 pm

tuxz เขียน:ลักษณะสถานที่เป็นอาคาร 6 ชั้น โดยแต่ละชั้นจะมีห้องย่อยอยู่ 2 หรือ 3 ห้อง
อุปกรณ์ที่จะเชื่อมต่อมีทั้ง Notebook, โทรศัพท์, Tablet
คร่าวๆ น่าจะสัก 50 เครื่องครับ

1. เท่าที่ลองอ่านในเว็บบอร์ดนี้ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง คือ ถ้าเป็นอาคารก็จะต้องติด Access point ตามชั้นต่างๆ
ผมมีข้อสงสัยว่า แทนที่จะทำอย่างนั้น เราสามารถติด Access point ตัวที่ส่งสัญญาณได้ไกลๆ เพียงตัวเดียว
นำมาวางชั้น 3 หรือ 4 จะมีผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

ไวเลสก็เหมือน เครื่องส่งสัญญาณ ชนิดหนึ่ง อยู่ในย่านความถี่ 2.4Ghz ซึ่งต้องมีกำลังส่ง ทำ ไม่ใช่ว่าต้องมีกำลังส่งต้นทางอย่างเดียวเท่านั้น จำเป็นที่ปลายทาง notebook smart phone ต่างๆต้องมีกำลังส่งเช่นกัน ทำให้ข้อจำกัดอยู่ที่ตัวรับหรือ ผู้ใช้มากกว่าครับ
ทำให้บางคนบอกว่า เอาตัวไวเลสที่บอกยิงเป็นกิโลมาใช้ แล้วเอา ตัวรับมือถือ โนตบุคมารับ ทำไมได้ไม่ไกลก็เพราะข้อจำกัดตรงนี้ละครับ

2. Access point ตัวนึงสามารถรองรับจำนวนอุปกรณ์ที่มาเชื่อมต่อได้สักเท่าไรครับ

30-40 เครื่องใช้งานพร้อมๆ กัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการจัดสรรความเร็วผู้ใช้งานด้วยหรือไม่

3. ขอคำแนะนำในกรณีที่จะล็อคการใช้งานด้วย mac address และอยากให้มี server หรือ hardware ในการจัดการตรงนี้
แทนที่จะไปใส่ข้อมูลใน access point แต่ละตัวครับ

ตัวนี้ทำได้
RV042 - viewtopic.php?f=5&t=97
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: รบกวนขอคำปรึกษา เรื่อง Wi-Fi ในอาคารครับ

โพสต์โดย tuxz เมื่อ อังคาร 16 ก.ค. 2013 12:07 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมพยายามหาข้อมูลและวิธีการด้วยตนเอง บางอย่างก็หาไม่เจอ
ได้ผู้รู้แนะแนวทางให้ จะได้ไปถูกทาง ขอบคุณครับ
tuxz

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 16 ก.ค. 2013 12:19 pm

tuxz เขียน:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมพยายามหาข้อมูลและวิธีการด้วยตนเอง บางอย่างก็หาไม่เจอ
ได้ผู้รู้แนะแนวทางให้ จะได้ไปถูกทาง ขอบคุณครับ

สอบถามเข้ามาได้เลย ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)