ขอคำแนะนำเลือกอุปกรณ์ Wifi Outdoor 7-8KM

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำแนะนำเลือกอุปกรณ์ Wifi Outdoor 7-8KM

โพสต์โดย phoenix เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ก.ค. 2013 9:11 am

สวัสดีครับทีมงาน และเพื่อนๆ ทุกท่าน ขอคำแนะนำ ดังนี้ครับ

เดิมจุด hotspot ติดตั้งบนชั้น 5 ของอาคาร เพื่อกระจาย WIFI รอบๆ บริเวณที่ทำงาน (Office1)
โดยเซ็นนี้คือ Wrt54GL (dd-wrt) + Omni 9dBi

ต้องการเพิ่มจุดเชื่อมต่อ เพื่อใช้งานอินเตอร์เน็ตในวงเดียวกัน ระยะทางตรง 7-8 กิโลเมตร (คำนวณจาก Google Map)
เท่าที่มอง ไม่มีจุดบัง ครับ

ขอคำแนะนำ ตัวอุปกรณ์สำหรับติดตั้งในจุด Office2 (เรียกง่ายๆแล้วกันครับ)
โดยข้อมูลพื้นฐาน Office2 ตึก 3 ชั้นครับ

ตอนนี้กำลังมองดูตัว MikroTik SXTG-2HnD อยู่ครับ เพราะติดตั้งง่าย ขนาดไม่ใหญ่มาก แต่ไม่ทราบว่าจะสามารถยิงเพื่อเกาะสัญญาณ
จากตัว Omni 9dBi ได้หรือเปล่าครับ หรือต้อง ปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ เป็นแบบเซ็ทคู่ MikroTik SXTG-2HnD x 2 แบบ PTP

มีตัวอื่นที่แนะนำ ใกล้เคียงกับเจ้า MikroTik SXTG-2HnD ไหมครับ ขอบคุณครับ

ถามเพิ่มเติม ในกรณี เพิ่มจุด Office3 (ห่างจาก Office1 5 กิโลเมตร) อีกแห่ง
หากลงทุนปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ทั้งหมดแนะนำเป็นเซ็ทไหนครับ

ขอบคุณครับ
phoenix

Re: ขอคำแนะนำเลือกอุปกรณ์ Wifi Outdoor 7-8KM

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ก.ค. 2013 10:06 am

phoenix เขียน:สวัสดีครับทีมงาน และเพื่อนๆ ทุกท่าน ขอคำแนะนำ ดังนี้ครับ

เดิมจุด hotspot ติดตั้งบนชั้น 5 ของอาคาร เพื่อกระจาย WIFI รอบๆ บริเวณที่ทำงาน (Office1)
โดยเซ็นนี้คือ Wrt54GL (dd-wrt) + Omni 9dBi

ต้องการเพิ่มจุดเชื่อมต่อ เพื่อใช้งานอินเตอร์เน็ตในวงเดียวกัน ระยะทางตรง 7-8 กิโลเมตร (คำนวณจาก Google Map)
เท่าที่มอง ไม่มีจุดบัง ครับ

ขอคำแนะนำ ตัวอุปกรณ์สำหรับติดตั้งในจุด Office2 (เรียกง่ายๆแล้วกันครับ)
โดยข้อมูลพื้นฐาน Office2 ตึก 3 ชั้นครับ

ตอนนี้กำลังมองดูตัว MikroTik SXTG-2HnD อยู่ครับ เพราะติดตั้งง่าย ขนาดไม่ใหญ่มาก แต่ไม่ทราบว่าจะสามารถยิงเพื่อเกาะสัญญาณ
จากตัว Omni 9dBi ได้หรือเปล่าครับ หรือต้อง ปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ เป็นแบบเซ็ทคู่ MikroTik SXTG-2HnD x 2 แบบ PTP

มีตัวอื่นที่แนะนำ ใกล้เคียงกับเจ้า MikroTik SXTG-2HnD ไหมครับ ขอบคุณครับ

ถามเพิ่มเติม ในกรณี เพิ่มจุด Office3 (ห่างจาก Office1 5 กิโลเมตร) อีกแห่ง
หากลงทุนปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ทั้งหมดแนะนำเป็นเซ็ทไหนครับ

ขอบคุณครับ

• เลือกใช้งานแยกออกมาต่างหากดีกว่าครับผม เพราะ OM09 ไม่น่าจะสามารถไปได้ไกลขนาดนั้นนะครับผม ^^'

• สำหรับชุด MikroTik SXTG-2HnD ปกติจะใช้งานกันอยู่ที่ 4.0-3.0 กม ครับ ถ้าจะเอาไปใช้ 7-8 กม จะต้องไม่มีสัญญาณรบกวนใดๆ เลย หรือน้อยมากๆ นะครับ ถึงจะสามารถทำได้ครับ + ดังนั้นเพื่อความชัวร์ แนะนำเป็น 2 x NANOBRIDGE M5-22 ( http://sys2u.com/Product.php?ProductID= ... U_OWK-0021 ) น่าจะดีกว่านะครับ เอาชัวร์ดีกว้าครับผม

• สำหรับ Office 3 ต้องดูว่าอยู่ในทิศทางที่ Office 1 หันหน้าไปหรือเปล่าครับ ถ้าใช้งานเป็นพก Dish ก็จะต้องอยู่ภายใน 5-7 องศา ที่ Office 1 หันหน้าไปครับผม ถ้าอยู่ในทิศทางเดียวกัน สามารถใช้อีกแค่ 1 ตัว เชื่อมต่อกัย Office 1 ได้เลยครับผม + แต่ถ้าอยู่คนละทิศทางกัน ก็จะต้องใช้อีก 1 คู่ ต่างหากแยกออกมาครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)