ปรึกษาการตั้ง Repeater ที่จะให้สัญญาณครอบคลุมทั่วทั้งพื้นที่

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ปรึกษาการตั้ง Repeater ที่จะให้สัญญาณครอบคลุมทั่วทั้งพื้นที่

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ ศุกร์ 21 มิ.ย. 2013 11:41 pm

จากรูปแบบแปลนนะครับ รูปวงกลมสีแดงคือกล้องไร้สายครับ ส่วนสี่เหลี่ยนสีเหลือง คือ Router ASUS RT-N12 ติดตั้ง firmware dd-wrt ซึ่งตัวนี้เดิมจะเป็นตัวรับสัญญาณจากกล้องทุกตัวครับ และทำหน้าที่เป็นตัวรับสัญญาณ internet WiFi เพิ่อเข้ามากระจายในบ้านอีกทีด้วยครับ แต่บางทีก็มีปัญหานะครับคือเวลาต่อ WiFi จากตัว Router RT-N12 บางทีก็ต่อได้ บางทีก็ต่อไม่ได้ แล้วมีปัญหาคือกล้องมันจะติดบ้างไม่ติดบ้าง จึงอยากมาปรึกษาว่าควรจะแก้อย่างไรดีครับ แล้วควรทำเป็น Repeater ไหมครับ แล้วควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ แนะนำที

อ๋อ ลืมบอกไปครับ รูปลูกศร 4 ทิศสีเหลือง คือตำแหน่งที่ผมคิดไว้ว่าจะวาง Repeater ครับ
แนบไฟล์
แบบแปลนครับ
Untitled.png (41.12 KiB) เปิดดู 8489 ครั้ง
gungsakab

Re: ปรึกษาการตั้ง Repeater ที่จะให้สัญญาณครอบคลุมทั่วทั้งพื้นที่

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 22 มิ.ย. 2013 1:12 pm

gungsakab เขียน:จากรูปแบบแปลนนะครับ รูปวงกลมสีแดงคือกล้องไร้สายครับ ส่วนสี่เหลี่ยนสีเหลือง คือ Router ASUS RT-N12 ติดตั้ง firmware dd-wrt ซึ่งตัวนี้เดิมจะเป็นตัวรับสัญญาณจากกล้องทุกตัวครับ และทำหน้าที่เป็นตัวรับสัญญาณ internet WiFi เพิ่อเข้ามากระจายในบ้านอีกทีด้วยครับ แต่บางทีก็มีปัญหานะครับคือเวลาต่อ WiFi จากตัว Router RT-N12 บางทีก็ต่อได้ บางทีก็ต่อไม่ได้ แล้วมีปัญหาคือกล้องมันจะติดบ้างไม่ติดบ้าง จึงอยากมาปรึกษาว่าควรจะแก้อย่างไรดีครับ แล้วควรทำเป็น Repeater ไหมครับ แล้วควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ แนะนำที

อ๋อ ลืมบอกไปครับ รูปลูกศร 4 ทิศสีเหลือง คือตำแหน่งที่ผมคิดไว้ว่าจะวาง Repeater ครับ

• โออออ ดูแล้วจำนวนกล้องน่าเกินกำลังของ AP หรือเปล่าครับผม ? ^^'

• จริงๆ RT-N12 เป็น Wireless Router ทำออกมาใช้งานแบบขำๆ นะครับ ถ้าจะเอามาใช้งานเป็น Stream แบบตลอดเวลาแบบนี้ต้องลองคำนวณดู ความเร็ว + กับความแรงของสัญญาณด้วยนะครับผม ^^'

• ถ้าใช้งานเยอะขนาดนี้พยายามหลีกเลี่ยงการใช้งาน repeater นะครับ เพราะลำพังกล้องมาเกาะไร้สายก็หนักมากอยู่แล้วครับ แล้วมาทำ repeater เข้าไปอีก ยิ่งไปกันใหญ่ครับผม

• 2-3 วันก่อน พึ่งจะแก้กรณีแบบนี้ให้กับลูกค้าไปเลยครับ สรุปก็คือ

1. จาก Switch หลัก ให้เดินสาย LAN ไปยัง Wireless AP ทุกตัว โดยตรง (ไม่มีการใช้ repeater เข้ามาช่วย แต่จะใช้สาย LAN แทน)

2. ตัว Wireless AP 1 ตัวก็จะรับกล้องไม่เกิน 3 ตัว

• ผลคือกล้องทำงานได้ไม่มีปัญหาเลยครับ เสถียรแล้วนิ่ง + ความเร็วไร้สายโดยรวมลดลงไป 40% เพราะกล้องใช้งานตลอดเวลา โดยใช้ Deliberant APC-2Mi จำนวน 3 ตัว กับกล้อง Edimax 1-Mega Pixel Wireless --N จำนวน 11 ตัวครับผม

• ถ้าเป็นกรณี PC/Notebook จะใช้งานได้ครับ เพราะไม่ได้ใช้งานเยอะตลอดเวลาเหมือนกล้อง ลองปรับดูนะครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ปรึกษาการตั้ง Repeater ที่จะให้สัญญาณครอบคลุมทั่วทั้งพื้นที่

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ เสาร์ 22 มิ.ย. 2013 4:12 pm

ขอบคุณครับ

1. ที่ผมเลือกใช้ RT-N12 เพราะว่าที่ร้านผมก็ติดตั้งกล้องไร้สายเหมือนกัน จำนวน 9 ตัว ก็ไม่มีปัญหาครับ นิ่งตลอดไม่มีสะดุด แต่ตัวนั้นผมไม่ได้ลง firmware dd-wrt ครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึป่าว
2. ที่ตัวนี้ต้องลง dd-wrt เพราะว่า ฝั้งตรงข้ามเป็น office และผมติดตั้ง LOCO M2 ให้ยิง Internet มาที่บ้านครับ และให้ตัว RT-N12 ที่ลง firmware dd-wrt เป็นตัวรับสัญญาณ และกระจายสัญญาณภายในบ้าน ให้สามารถใช้งาน internet ได้ครับ
3. แล้วจุดที่ผมวางไว้ ใช้ได้รึป่าวครับ หรือต้องขยับจุดไหนบ้างครับ
4. แล้วถ้าผมจะลงทุนซื้อ Router Wireless ดีๆเลยมาสักตัว จะแก้ปัญหาได้ไหมครับ คือว่าที่บ้านไม่อยากเดินสายเพิ่มครับ เพราะสายที่บ้านช่างเขาเก็บไว้อย่างดีเลย ถ้าเดินสายเพิ่มต้องเรียกช่างมา แล้วก็ต้องรื้อข้างบนฟ้าอีก คิดแล้ว ถ้าซื้อ Router Wireless ตัวดีๆมาเลย น่าจะคุ้มเงินกว่าอะครับ
gungsakab

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 23 มิ.ย. 2013 2:19 am

gungsakab เขียน:ขอบคุณครับ

1. ที่ผมเลือกใช้ RT-N12 เพราะว่าที่ร้านผมก็ติดตั้งกล้องไร้สายเหมือนกัน จำนวน 9 ตัว ก็ไม่มีปัญหาครับ นิ่งตลอดไม่มีสะดุด แต่ตัวนั้นผมไม่ได้ลง firmware dd-wrt ครับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันรึป่าว

• โอออ ถ้ารับได้ 9 ตัว ก็สบายๆเลยครับผม ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า RT-N12 ไม่มีปัญหาครับ รับได้ ^^ + ลองเอากลับมาเป็น firmware จากโรงงาน แล้วลองอีกทีมั๊ยครับผม ?

2. ที่ตัวนี้ต้องลง dd-wrt เพราะว่า ฝั้งตรงข้ามเป็น office และผมติดตั้ง LOCO M2 ให้ยิง Internet มาที่บ้านครับ และให้ตัว RT-N12 ที่ลง firmware dd-wrt เป็นตัวรับสัญญาณ และกระจายสัญญาณภายในบ้าน ให้สามารถใช้งาน internet ได้ครับ

• จริงๆ แล้ว RT-N12 สามารถทำ Repeater ได้จาก firmware เดิมๆ อยู่แล้วนะครับผม จะลองเอากลับมาแล้วทดสอบอีกทีก็ได้นะครับ

• ตอนที่เรา link กับ LOCO M2 นั้น ได้ทำการทดสอบความเร็วได้ประมาณเท่าไรเหรอครับผม ? แล้วปัญหาที่พบว่า หลุดๆ ติดๆ นั้นเป็นการเชื่อมต่อจากไหนไปไหนเหรอครับ ?

3. แล้วจุดที่ผมวางไว้ ใช้ได้รึป่าวครับ หรือต้องขยับจุดไหนบ้างครับ

• เรื่องตำแหน่งที่วางนั้นบอกไม่ได้เลยครับผม ขึ้นอยู่กับหน้างาน 100% เลยครับ วิธีการดูว่าตำแหน่งไหนดีที่สุดก็ใช้วิธีการบ้านๆ เลยครับ เอาไปวางจุดที่เราต้องการแล้วดูคุณภาพของสัญญาณ ถ้าไม่ดี ก็ปรับตำแหน่งเลื่อนไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอตำแหน่งที่ดีที่สุดครับผม

4. แล้วถ้าผมจะลงทุนซื้อ Router Wireless ดีๆเลยมาสักตัว จะแก้ปัญหาได้ไหมครับ คือว่าที่บ้านไม่อยากเดินสายเพิ่มครับ เพราะสายที่บ้านช่างเขาเก็บไว้อย่างดีเลย ถ้าเดินสายเพิ่มต้องเรียกช่างมา แล้วก็ต้องรื้อข้างบนฟ้าอีก คิดแล้ว ถ้าซื้อ Router Wireless ตัวดีๆมาเลย น่าจะคุ้มเงินกว่าอะครับ

• ถ้าดูแล้ว กรณีนี้ถ้าจะต้องเปลี่ยนน่าจะเป็น

1. ซื้อ LOCO M2 อีก 1 ตัวเอาไว้ทำ AP WDS กับ LOCO M2 ต้นทางครับผม

2. จาก LOCO M2 ที่ปลายทาง ถ้าเป็นไปได้ให้เดินสาย LAN เข้าไปยัง RT-N12 #1 ครับ จากนั้นก็เดินสาย LAN จาก RT-N12 ตัวที่ #2 และ #3 มาที่ RT-N12 #1 ก็น่าจะทำให้ traffic มาได้คล่องขึ้นมากครับ

3. แต่ถ้าทำข้อ 2 ไม่ได้จริงๆ ก็อาจจะใช้ RT-N12 ทำ Repeater กับ LOCO M2 ก้ได้ครับผม แล้วลองทดสอบอีกทีครับ

**** อาจจะลองให้เกาะทีละชุดดูก่อนก็ได้ครับ เอาซัก 2-4 ตัวแล้วดูว่าหลุดๆ ติดๆ หรือไม่ครับ ค่อยๆ ไล่ไปทีละจุดครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ อาทิตย์ 23 มิ.ย. 2013 4:24 am

ที่จริงแล้วตัว loco m2 ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับกล้องเลยครับ มันทำหน้าที่แค่ยิง internet จากฝั่ง office มาฝั่งบ้านเท่านั้นเองครับ ส่วน rt-n12 ทำหน้าที่รับสัญญาณจาก loco m2 แล้วกระจายใช้ในบ้านอีกทีครับ (ขออภัยที่อธิบายไม่เคลียร์) แล้วกล้องทุกตัวผมก็ set ให้มันมาเกาะที่ตัว rt-n12 เหมือนกันครับ เลยไม่รู้ว่าทำให้มันทำงานหนักไปรึป่าว
gungsakab

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ อาทิตย์ 23 มิ.ย. 2013 4:30 am

อ้างอิงจาก viewtopic.php?f=11&t=14157

ผมจึงต้องลง dd-wrt ครับ

ที่บอกว่าบางทีก็เชื่อมต่อไม่ได้คือ เวลาจะเอามือถือ หรือ โน๊ตบุ๊ค ต่อ internet กับ rt-n12 มันเจอนะครับ แต่เชื่อมต่อไม่ได้ แต่พอดึงปลั๊ก rt-n12 แล้วเสียบใหม่มันก็ใช้งานได้ปกติ
gungsakab

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 23 มิ.ย. 2013 10:18 am

gungsakab เขียน:อ้างอิงจาก viewtopic.php?f=11&t=14157

ผมจึงต้องลง dd-wrt ครับ

ที่บอกว่าบางทีก็เชื่อมต่อไม่ได้คือ เวลาจะเอามือถือ หรือ โน๊ตบุ๊ค ต่อ internet กับ rt-n12 มันเจอนะครับ แต่เชื่อมต่อไม่ได้ แต่พอดึงปลั๊ก rt-n12 แล้วเสียบใหม่มันก็ใช้งานได้ปกติ

ถ้าเอากล้องออกไปก่อนให้หมด แล้วลองเอา notebook หรือ มือถือมาเกาะ ยังหลุดอยู่มั๊ยครับ ?

sys2u

โพสต์โดย gungsakab เมื่อ พฤหัสฯ. 27 มิ.ย. 2013 10:54 pm

ตอนนี้ผมเปลี่ยนใหม่แล้วครับ คือผมไปซื้อ ZyXEL NBG-419N มาเพื่อรับกล้องอย่างเดียว เพื่อลดภาระของ RT-N12 ครับ ทีนี้ที่บ้านผมเขาไม่อยากเดินสายครับ ทั้งสาย LAN สายไฟ และไม่อยากเจาะกำแพงด้วย จึงเป็นสาเหตุให้ใช้กล้อง Wireless แล้วจากที่ลองก็เป็นดังรูปข้างล่างครับ

ผมจึงมองไปที่การเปลี่ยนเสาสัญญาณครับ เพราะตัวกล้อง wireless ก็สามารถเปลี่ยนเสาได้เช่นกัน ไม่ทราบว่าจะได้ผลมากน้อยแค่ไหนครับ

กำแพงบ้านเป็นกำแพง 2 ชั้น เว้นช่องว่างระหว่างกำแพงครับ
แนบไฟล์
aaaaaaaa.png (43.37 KiB) เปิดดู 7730 ครั้ง
gungsakab

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)