ขอคำแนะนำการแก้ปัญหา wifi ค้างบ่อยมาก

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำแนะนำการแก้ปัญหา wifi ค้างบ่อยมาก

โพสต์โดย deknoil เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 9:41 pm

สถานที่เป็นห้องพัก แบบรายวัน มีลูกค้าฝรั่งเข้าออกบ่อย และให้ใช้ wifi ฟรีแต่พอใช้ไปสักอาการ connect wifi ไม่ได้ต้องรีเซ็ดค่าใหม่ทั้งหมดก็ใช้ได้
ลักษณะการต่อใช้งานตอนนี้ คือ modem true ตั้ง ip auto เหมือนเดิมๆที่ได้จากtrue ลากสาย lan ไปเข้า AP ชั้น 2, 4 ใช้ภายในตึก ส่วนชั้น 6 ยิงไปอีกตึก ใช้คอมเครื่องเดียว
ตัว AP เป็นของ Engenius ตั้ง IP Auto ด้วยถ้า fix จะเล่น internet ไม่ได้ ตั้งชื่อ AP เหมือนกันทุกตัวก็แล้ว คนละชื่อก็แล้ว
ความรุู้แค่งูๆปลาๆ ไม่รู้จะแก้ยังไง หรือต้องตั้งค่า Modem true ยังไง ขอคำแนะนำด่วยครับ
วาดรูปด้วยมือมาพอจะดูออกไหมครับ
แนบไฟล์
wifi2.jpg (174.58 KiB) เปิดดู 4792 ครั้ง
deknoil

Re: ขอคำแนะนำการแก้ปัญหา wifi ค้างบ่อยมาก

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 20 มิ.ย. 2013 12:17 am

deknoil เขียน:สถานที่เป็นห้องพัก แบบรายวัน มีลูกค้าฝรั่งเข้าออกบ่อย และให้ใช้ wifi ฟรีแต่พอใช้ไปสักอาการ connect wifi ไม่ได้ต้องรีเซ็ดค่าใหม่ทั้งหมดก็ใช้ได้
ลักษณะการต่อใช้งานตอนนี้ คือ modem true ตั้ง ip auto เหมือนเดิมๆที่ได้จากtrue ลากสาย lan ไปเข้า AP ชั้น 2, 4 ใช้ภายในตึก ส่วนชั้น 6 ยิงไปอีกตึก ใช้คอมเครื่องเดียว
ตัว AP เป็นของ Engenius ตั้ง IP Auto ด้วยถ้า fix จะเล่น internet ไม่ได้ ตั้งชื่อ AP เหมือนกันทุกตัวก็แล้ว คนละชื่อก็แล้ว
ความรุู้แค่งูๆปลาๆ ไม่รู้จะแก้ยังไง หรือต้องตั้งค่า Modem true ยังไง ขอคำแนะนำด่วยครับ
วาดรูปด้วยมือมาพอจะดูออกไหมครับ

• แบบนี้ครับ อยากให้ลงรายละเอียดของคำว่า "connect wifi ไม่ได้" คืออะไรครับ ?

1. ทำการ scan เจอชื่อ SSID แต่เกาะไม่ได้ หลุดตลอด

2. ทำการ scan เจอชื่อ SSID + สามารถเกาะได้ แต่เล่น net ไม่ได้ โดยที่ wifi ก็ไม่หลุด

หรือ อื่นๆ
  • เพราะอาการแต่ละอันจะแก้ไขปัญหาไม่เหมือนกันนะครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ขอคำแนะนำการแก้ปัญหา wifi ค้างบ่อยมาก

โพสต์โดย deknoil เมื่อ พฤหัสฯ. 20 มิ.ย. 2013 8:23 pm

ครับผม อาการคือ
1. ทำการ scan เจอชื่อ SSID แต่เกาะไม่ได้ หลุดตลอด

แล้วมันก็จะเป็นทั้งระบบครับ ขอบคุณครับ
deknoil

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 21 มิ.ย. 2013 12:57 am

deknoil เขียน:ครับผม อาการคือ

แล้วมันก็จะเป็นทั้งระบบครับ ขอบคุณครับ

• แบบนี้อาจจะต้องค่อยๆ ไล่ดูนะครับผม ^^' ถอดทีละตัวๆ ออกมาวิเคราะห์ครับ

• ตอนนี้ถ้าดึงออกมา 1 ตัว แล้วลองเกาะดู มีปัญหามั๊ยครับ ? เช่น ให้เหลือแค่ Billion 1 ตัว เท่านั้นไม่มีตัวอื่น แล้วใช้งานได้มั๊ยครับ ? -> จริงๆ อยากจะให้เปลี่ยน Billion นะครับ เพราะมันเหมาะใช้งานแค่ 2-3 คนเท่านั้นครับผม เอามาให้ใช้งานหนักๆ แบบนี้ส่วนใหญ่จะแฮงค์บ่อยๆ ครับ

• จากนั้นก็ลองเอาแค่ Billion + AP ซัก 1 ตัว แล้วลอง test ดูว่าเป็นมั๊ยครับ ? ทำแบบนี้ทดสอบไปทีละตัวๆ ครับผม น่าจะพอมองเห็นว่าเกิดจากอะไรนะครับผม ^^

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย deknoil เมื่อ เสาร์ 22 มิ.ย. 2013 10:49 pm

ขอบคุณครับ มีข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมมี switch zyzel อยู่พอจะทำอะไรได้บ้างครับ
แนบไฟล์
Zyxel ES-105A -1.gif
Zyxel ES-105A -1.gif (85.7 KiB) เปิดดู 4697 ครั้ง
deknoil

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 23 มิ.ย. 2013 2:21 am

deknoil เขียน:ขอบคุณครับ มีข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมมี switch zyzel อยู่พอจะทำอะไรได้บ้างครับ

• ก็อาจจะเอามาช่วย Billion ได้บ้างครับ โดยสาย LAN จาก AP ทั้งหมด ให้มาเช้าที่ Zyxel Switch ก่อนครับ แล้วค่อยเอาไปเข้า Billion อีกทีครับ ก็จะช่วยได้บ้างนิดหน่อย 5-10% ครับผม

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)