ขอคำปรึกษาครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำปรึกษาครับ

โพสต์โดย KongLamule เมื่อ พฤหัสฯ. 13 มิ.ย. 2013 8:43 am

สวัสดีครับ :)

คืออยากจะขอคำปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาระบบเครือข่ายซักหน่อยนะครับ

คือผมใช้ Ubiquiti Nanostation M5 เพื่อเชื่อมต่ออาคารสองแห่ง แบบ P2P ระยะทางห่างประมาณ 1 กิโลเมตร

ปัญหาคือ พอใช้งานไปได้ซักประมาณ 3-4 วัน อยู่ ๆ ก็มองไม่เห็นกัน ไม่สามารถเชื่อมไปมาหากันได้

ผมต้องรีเซทอุปกรณ์ทั้งสอง ถึงจะสามารถใช้งานได้ปกติ แต่พอผ่านไป 3-4 วัน หรืออาจจะบ่อยกว่านั้น ก็ต้องมารีเซทอีก

สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม:

อุปกรณ์ทั้งสองต่อเข้ากับ Switch Cisco แบบ Manage (แต่ไม่ได้ตั้งค่าอะไรเอาไว้) แต่เสียบสายแล้วใช้งานเลยนะครับ ไม่ได้เซท vlan หรืออะไรพิเศษเอาไว้

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ ;)
KongLamule

Re: ขอคำปรึกษาครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 13 มิ.ย. 2013 11:22 am

KongLamule เขียน:สวัสดีครับ :)

คืออยากจะขอคำปรึกษาเกี่ยวกับปัญหาระบบเครือข่ายซักหน่อยนะครับ

คือผมใช้ Ubiquiti Nanostation M5 เพื่อเชื่อมต่ออาคารสองแห่ง แบบ P2P ระยะทางห่างประมาณ 1 กิโลเมตร

ปัญหาคือ พอใช้งานไปได้ซักประมาณ 3-4 วัน อยู่ ๆ ก็มองไม่เห็นกัน ไม่สามารถเชื่อมไปมาหากันได้

ผมต้องรีเซทอุปกรณ์ทั้งสอง ถึงจะสามารถใช้งานได้ปกติ แต่พอผ่านไป 3-4 วัน หรืออาจจะบ่อยกว่านั้น ก็ต้องมารีเซทอีก

สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม:

อุปกรณ์ทั้งสองต่อเข้ากับ Switch Cisco แบบ Manage (แต่ไม่ได้ตั้งค่าอะไรเอาไว้) แต่เสียบสายแล้วใช้งานเลยนะครับ ไม่ได้เซท vlan หรืออะไรพิเศษเอาไว้

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ ;)

ลองเช็คตามนี้ดูครับ

1. ลองดูเรื่องของ Firmware http://www.ubnt.com ว่าล่าสุดหรือยัง

2. ช่องความถี่ต้องปรับให้ตรงกันทั้งหมด นะครับ ไม่ว่า Ch width , Frequency ต้องตรงกันทั้ง 2 ฝั่ง

3. ลองใช้เป็นโหมดอื่นดู
AP WDS TO AP WDS ทั้ง2 ฝั้ง
AP WDS TO Station WDS

4. ลองสแกนดูว่า ทั้ง 2 จุด ไม่มีใครมาใช้ช่องสัญญาณเดียวกับเรา

5. ลองดู ว่าปิดเปิดสวิท Manage ว่าเป็นตัวสวิทหรือเปล่าโดย NSM5 ยังเปิดไว้ปกติแม้ว่าจะไม่เจอกันก็ตาม

6. IP ADDress ในระบบไม่ชนกันนะครับ

7. ในฟังก์ชั้น Ubiquiti มี whatdog อยู่ลองใช้ดูครับ ตัวอุปกรณ์จะจับ packet ที่เรากำหนดหากมีปัญหาตามที่เราสั่งตัวอุปกรณ์จะรีบูททันทีึครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)