สอบถามเรื่องการวางเครือข่าย wifi hotspot คับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามเรื่องการวางเครือข่าย wifi hotspot คับ

โพสต์โดย sofhat เมื่อ จันทร์ 10 มิ.ย. 2013 9:43 pm

ผมพึ่งศึกษาการวางเครือข่าย hotspot จิงจังได้ประมานวันสอวันเองครับ พอดีจะทำในหอพักที่บ้านครับ

โดยให้ม้หน้าจอแบบล็อกอินเข้าใช้งาน ผมหาขอมูลอยู่ประมานสองวันก้เจอ mikrotik ครับ

ผมโอเคมากกับตัวนี้เพราะราคาและการกินไฟน้อยกว่าการทำ server แบบอื่น

ผมยังมีความรู้ไม่มากครับ ผมว่าจะวางระบบตามรูป

รูปภาพ

ลองจินตนาการนะครับ มันมีสองตึกครับห่างกันประมาน ห้าเมตร
ตัวadsl modem กับ mikrotik จะอยู่ตึกนึงครับ
ซึ่งตึกนี้จะต่อแลนเข้า switch ตึก 1 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวครับ
อีกตึกก้จะลากสายแลนไปต่อ switch ตึก 2 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวเช่นกันครับ

คำถามนะครับ 1. การวางเครือข่ายรูปแบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ต้องปรับปรุงตรงไหนไหมครับ user ประมาน 60 คนครับ
2. การตั้งค่าของ MikroTik RB750GL ต่อสายแลนเข้าคอมแล้วใช้ winbox ใช้ไหมครับ
3. ช่วยสอนวิธีตั้งค่าหน่อยได้ไหมครับ ว่า port เชื่อมกับ adsl ตั้งค่าอย่างไร port เชื่อม switch ตั้งว่าอะไร (ในนี้ผมอ่านเจอการตั้งค่าport เมื่อเชื่อมกับ adsl
กับเมื่อเชื่อมกับ ap โดยตรงจาก mikrotik อยากทราบว่าถ้าลากสายแลนจากport นั้นมาเสียบกับ switch ต้องตั้งว่าอะไร ต้องเปลี่ยน IP ของ AP ให้ไม่ซ้ำไหมครับ)
4. การเชื่อม ap ผ่าน switch ไม่ได้ผ่าน mikrotik โดยตรง เวลาเข้าเนตมันจะรันเข้าหน้าล็อกอินไหมครับ (ขายคูปองนะครับ)

ปล. ผมถามเยอะไปไหมเนี่ย 555 ถือว่าช่วยให้เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ รบกวนจริงๆครับ
sofhat

Re: สอบถามเรื่องการวางเครือข่าย wifi hotspot คับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 11 มิ.ย. 2013 11:56 am

sofhat เขียน:ผมพึ่งศึกษาการวางเครือข่าย hotspot จิงจังได้ประมานวันสอวันเองครับ พอดีจะทำในหอพักที่บ้านครับ

โดยให้ม้หน้าจอแบบล็อกอินเข้าใช้งาน ผมหาขอมูลอยู่ประมานสองวันก้เจอ mikrotik ครับ

ผมโอเคมากกับตัวนี้เพราะราคาและการกินไฟน้อยกว่าการทำ server แบบอื่น

ผมยังมีความรู้ไม่มากครับ ผมว่าจะวางระบบตามรูป

ลองจินตนาการนะครับ มันมีสองตึกครับห่างกันประมาน ห้าเมตร
ตัวadsl modem กับ mikrotik จะอยู่ตึกนึงครับ
ซึ่งตึกนี้จะต่อแลนเข้า switch ตึก 1 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวครับ
อีกตึกก้จะลากสายแลนไปต่อ switch ตึก 2 แล้วต่อแลนไป ap วางชั้นละตัวเช่นกันครับ

คำถามนะครับ 1. การวางเครือข่ายรูปแบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ต้องปรับปรุงตรงไหนไหมครับ user ประมาน 60 คนครับ
2. การตั้งค่าของ MikroTik RB750GL ต่อสายแลนเข้าคอมแล้วใช้ winbox ใช้ไหมครับ
3. ช่วยสอนวิธีตั้งค่าหน่อยได้ไหมครับ ว่า port เชื่อมกับ adsl ตั้งค่าอย่างไร port เชื่อม switch ตั้งว่าอะไร (ในนี้ผมอ่านเจอการตั้งค่าport เมื่อเชื่อมกับ adsl
กับเมื่อเชื่อมกับ ap โดยตรงจาก mikrotik อยากทราบว่าถ้าลากสายแลนจากport นั้นมาเสียบกับ switch ต้องตั้งว่าอะไร ต้องเปลี่ยน IP ของ AP ให้ไม่ซ้ำไหมครับ)
4. การเชื่อม ap ผ่าน switch ไม่ได้ผ่าน mikrotik โดยตรง เวลาเข้าเนตมันจะรันเข้าหน้าล็อกอินไหมครับ (ขายคูปองนะครับ)

ปล. ผมถามเยอะไปไหมเนี่ย 555 ถือว่าช่วยให้เป็นวิทยาทานหน่อยนะครับ รบกวนจริงๆครับ

1. การวางเครือข่ายรูปแบบนี้เป็นไปได้ไหมครับ ต้องปรับปรุงตรงไหนไหมครับ user ประมาน 60 คนครับ

การต่อถูกแล้วครับ แต่การทำ Hotspot ทำที่ port ใด port หนึ่งออกมาเท่านั้น ซึ่งเราก็สามารถสร้าง hotspot อีกกลุ่มขึ้นมาก็ได้แยกกันครับ
เช่น
Port 4 ทำ Hotspot A ออกมาแล้วลาก port 4 เข้า Swtich กระจายตึก 1 ไป
Port 5 ทำ Hotspot B ออกมาแล้วลาก port 5 เข้า Swtich กระจายตึก 2 ไป
ซึ่ง ผู้ใช้งานที่เราสร้างขึ้นสามารถกำหนดได้เลยว่าจะให้ไปอยู่ในกลุ่ม Hotspot A หรือ B หรือสามารถใช้ได้ทั้ง 2 กลุ่มก็รองรับครับ

ใช่ครับ หรือ ผ่านหน้าเวป ก็รองรับครับ แล้วแต่ผู้ใช้ว่าชินแบบไหนมากกว่า

port 1 เชื่อมต่อ กับ modem
1.0 วิธีติดตั้ง MikroTik RB750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet
ตั้งแค่หัวข้อ การเชื่อมต่อเข้าไปตัว Miktrotik RB750G ตรวจสอบค่า interface ต่างๆ

port 4 หรือ 5 ทำ Hospot ออกมา 1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)
ส่วนไวเลสตั้งให้เป็นวงเดียวกันกับ Hospot ที่แจกออกมาครับแนะนำว่าให้โดดไปไกล 200 เลยก็ได้ เพราะให้เครื่องลูกข่าย รับ ip 2 ขึ้นไปจะได้ไม่ชนกับตัวไวเลสครับ หรือจะ FIX ไวเลสคนละวงไปเลยก็ได้ไม่เป็นไร ซึ่ง IP ห้ามซ้ำเพีระจะชนกันทำให้ตัวใดตัวหนึ่งออกไปไม่ได้หรือไม่ทำงานได้เลยครับ

ผมว่าอย่าไปสนใจกับ AP กับ Switch มากเลยครับ เพราะหลักการสวิท มองมันเป็นแค่ปลักไฟพ่วง เท่านั้น เพียงแต่เราต้องมี main ไฟ ไปจ่ายให้มัน 1 port ก่อนนั้นก็คือ Router(mikrotik) แล้วเด๋ว port ที่เหลือมันจะสปาร์คไฟไปทุก port ให้เอง ส่วนไวเลสมองมันเป็นแค่ตัวแพร่กระจายสัญญาณเท่านั้นสัญญาณอ่อนก็เพื่อมจุดเข้าไป เวลาใครเชื่อมต่อผ่านไร้สายเข้ามันก็จะวิ่งมาขอ IP address จาก Router(mikrotik) แล้วเวลาเข้าเวป ก็จะ redirec ไปหน้า login ให้เอง ทำงานแค่่นี้ครับ
อย่าให้ network มัน loop กันก็พอ ไม่ังั้นระบบจะล่มไปได้เลย
ที่ต้องหว่งก็คือ รุ่น RB750G มันเล็กไปที่จะรองรับเครื่องขนาดนั้นนะครับ
แนะนำ MikroTik RB2011UAS-RM น่าจะเหมาะกว่า

วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: สอบถามเรื่องการวางเครือข่าย wifi hotspot คับ

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อังคาร 11 มิ.ย. 2013 1:48 pm

ถามต่ออีกหน่อยนะครับ
port 4 หรือ 5 ทำ Hospot ออกมา 1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

คือใช้วิธีนี้เซตแบบเดียวกันทั้งสอง port เลยปะครับ ต้องตั้งเป็น master slave ต่างกันไหมครับ
แล้วพวก master กับ slave ต่างกันอย่างไงครับ

port 1 เชื่อมต่อ กับ modem
1.0 วิธีติดตั้ง MikroTik RB750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet
ตั้งแค่หัวข้อ การเชื่อมต่อเข้าไปตัว Miktrotik RB750G ตรวจสอบค่า interface ต่างๆ

ถ้าหากผมใช้เนตเข้ามาสองสาย โดยเชือม ADSL MODEM ตัวแรกกับport 1 ADSL MODEM ตัวสองกับport 2
ทั้งสอง port นี้ตั้งค่าตาม 1.0 วิธีติดตั้ง MikroTik RB750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet ทั้งคู่เลยปะครับ
เเล้วการตั้งค่าของเนตที่มาจากสายโทรศัพท์กับ fiber obtic ต่างกันไหมครับ

ส่วนไวเลสตั้งให้เป็นวงเดียวกันกับ Hospot ที่แจกออกมาครับแนะนำว่าให้โดดไปไกล 200 เลยก็ได้ เพราะให้เครื่องลูกข่าย รับ ip 2 ขึ้นไปจะได้ไม่ชนกับตัวไวเลสครับ หรือจะ FIX ไวเลสคนละวงไปเลยก็ได้ไม่เป็นไร ซึ่ง IP ห้ามซ้ำเพีระจะชนกันทำให้ตัวใดตัวหนึ่งออกไปไม่ได้หรือไม่ทำงานได้เลยครับ

ตรงนี้ผมงงนิดหน่อยครับตรง "ส่วนไวเลสตั้งให้เป็นวงเดียวกันกับ Hospot "
ใช่ถ้าหากว่าตัว mikrotik เป็น ip 192.168.88.1

port ที่ต่อกับ switch ตัวแรก
รูปภาพ
ผมให้ชื่อว่า HOTSPOT A ผมกำหนด ip ให้เป็นระหว่าง 192.168.88.10-192.168.88.100
แล้วผมก้ตั้ง ip ของ AP ที่ต่อกับ switch ตัวแรกให้อยู่ระหว่าง 192.168.88.10-192.168.88.100

port ที่ต่อกับ switch ตัวสอง
ผมให้ชื่อว่า HOTSPOT B ผมกำหนด ip ให้เป็นระหว่าง 192.168.88.110-192.168.88.200
แล้วผมก้ตั้ง ip ของ AP ที่ต่อกับ switch ตัวสองให้อยู่ระหว่าง 192.168.88.110-192.168.88.200
ผมตั้งแบบนี้ถูกไหมครับ ต้องปรับ master slave ของแต่ละ port ไหมครับ หรือเซตเป็น local master ทั้งคู่ตาม1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

ถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ สายแลนเดินระยะไกลได้ไม่ควรเกินกี่เมตรครับ

ขอความกรุณาด้วยนะคับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่หน่ะคับ
sofhat

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 11 มิ.ย. 2013 2:32 pm

sofhat เขียน:ถามต่ออีกหน่อยนะครับ

คือใช้วิธีนี้เซตแบบเดียวกันทั้งสอง port เลยปะครับ ต้องตั้งเป็น master slave ต่างกันไหมครับ
แล้วพวก master กับ slave ต่างกันอย่างไงครับ

master ความหมายจะเหมือนเป็นช่องสำหรับตั้งให้ port แจก DHCP หลัก
salve เป็นเหมือน Switch port ธรรมดาสามาำรถกำหนดให้ รู้จัก master ที่เราต้องการได้

อย่าง ที่บอกไปว่า 4 และ 5 สามารถทำ hotspot คนละวงกันก็ได้ แต่ใช้ รหัส login เดียวกันได้เลยครับ อยู่ที่เรากำหนด Profile ของ user อยู่ที่ port ไหนเท่านั้นเอง

ถ้าหากผมใช้เนตเข้ามาสองสาย โดยเชือม ADSL MODEM ตัวแรกกับport 1 ADSL MODEM ตัวสองกับport 2
ทั้งสอง port นี้ตั้งค่าตาม 1.0 วิธีติดตั้ง MikroTik RB750G เพื่อเชื่อมต่อ Internet ทั้งคู่เลยปะครับ
เเล้วการตั้งค่าของเนตที่มาจากสายโทรศัพท์กับ fiber obtic ต่างกันไหมครับ

อันนี้จะทำ loadbalanced ด้วยนะครับ ทำตามนี้ได้เลย
2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

ส่วน fiber มาก็แค่กำหนด Static ip ขา wan ที่เรามาต่อ

#|/ip address
/ip address add address=192.168.1.2/24 network=192.168.1.0 broadcast=192.168.1.255 interface=ether1

อันนีี้้กำหนดของ port 1 ถ้า 2 ก็เปลี่ยนตัวท้ายเอาครับ ส่วน ip อะไรก็กำหนดได้เลย

แต่การทำ LoadBlanced + Hotspot จะสามารถออก internet ได้เพียง WAN ใด Wan หนึ่งเท่านั้น ไม่สามารถใช้พร้อมกันได้ 2 เส้นครับ แต่ถ้าเป็น LAN ธรรมดาสามารถวิ้งออกได้ 2 เส้่นพร้อมกันได้เลย

ตรงนี้ผมงงนิดหน่อยครับตรง "ส่วนไวเลสตั้งให้เป็นวงเดียวกันกับ Hospot "
ใช่ถ้าหากว่าตัว mikrotik เป็น ip 192.168.88.1

port ที่ต่อกับ switch ตัวแรก
ผมให้ชื่อว่า HOTSPOT A ผมกำหนด ip ให้เป็นระหว่าง 192.168.88.10-192.168.88.100
แล้วผมก้ตั้ง ip ของ AP ที่ต่อกับ switch ตัวแรกให้อยู่ระหว่าง 192.168.88.10-192.168.88.100

port ที่ต่อกับ switch ตัวสอง
ผมให้ชื่อว่า HOTSPOT B ผมกำหนด ip ให้เป็นระหว่าง 192.168.88.110-192.168.88.200
แล้วผมก้ตั้ง ip ของ AP ที่ต่อกับ switch ตัวสองให้อยู่ระหว่าง 192.168.88.110-192.168.88.200
ผมตั้งแบบนี้ถูกไหมครับ ต้องปรับ master slave ของแต่ละ port ไหมครับ หรือเซตเป็น local master ทั้งคู่ตาม1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

ถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ สายแลนเดินระยะไกลได้ไม่ควรเกินกี่เมตรครับ

ขอความกรุณาด้วยนะคับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่หน่ะคับ

ดูตรงนี้ดีกว่าครับ 3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD ถ้าจะทำ Hotspot 2 วง นะครับ

แบบนี้ผมว่าเราทำ Hotspot วงเดียวง่ายกว่า ก็เอาแค่ port 5 ออกมาลาก เข้า Swith A และลากต่อเข้า Switch B ไปครับ

เพราะการทำ Hotspot 2 วงจะอยู่คนละวง ip กันเลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อังคาร 11 มิ.ย. 2013 6:02 pm

อย่างนี้ถ้าเกิดผมเซต port 5 ที่เสียบกับ switch 1 เป็น master แล้วเซตค่าตาม 1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

เเล้วให้ port 4 เสียบกับ switch สองเป็น slave ตั้งให้ config ตาม port5 ประมานในภาพ

รูปภาพ

รูปแบบนี้จะได้ไหมครับ แล้วเราก้ป้อน profile userman ใน port 5

ถ้าทำรูปแบบนี้ ถือเป็นการรวมวางแลนเข้าด้วยกันไหมครับ

เพราะ port4 เป็น slave ของ port 5

อีกคำถามคือ ตัว AP ที่เราเสียบเข้าไปใน switch ต้องเราต้องตั้ง ip ไม่ให้ซ้ำกับตัว mikrotik หรือ modem router ครับ (เสียบ ap ผ่าน lan)
sofhat

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 12 มิ.ย. 2013 8:30 am

sofhat เขียน:อย่างนี้ถ้าเกิดผมเซต port 5 ที่เสียบกับ switch 1 เป็น master แล้วเซตค่าตาม 1.1 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

เเล้วให้ port 4 เสียบกับ switch สองเป็น slave ตั้งให้ config ตาม port5 ประมานในภาพ

รูปภาพ

รูปแบบนี้จะได้ไหมครับ แล้วเราก้ป้อน profile userman ใน port 5

ถ้าทำรูปแบบนี้ ถือเป็นการรวมวางแลนเข้าด้วยกันไหมครับ

เพราะ port4 เป็น slave ของ port 5

ได้ครับ - การเซต Master Port เป็น ether5 คือการให้สิทธิคุณสมบัติทุกอย่างเหมือน ether5 (เหมือนการต่อสาย LAN เข้า port5)

sofhat เขียน:อีกคำถามคือ ตัว AP ที่เราเสียบเข้าไปใน switch ต้องเราต้องตั้ง ip ไม่ให้ซ้ำกับตัว mikrotik หรือ modem router ครับ (เสียบ ap ผ่าน lan)

ใช่ครับ IP ของ AP ต้องไม่ซ้ำกับ ip ของ mikrotik และ dhcp ที่ mikrotik แจกออกมา

jadeson

โพสต์โดย sofhat เมื่อ พุธ 12 มิ.ย. 2013 11:35 pm

คำถามเพิ่มเติมคับ
1.
sofhat เขียน:อีกคำถามคือ ตัว AP ที่เราเสียบเข้าไปใน switch ต้องเราต้องตั้ง ip ไม่ให้ซ้ำกับตัว mikrotik หรือ modem router ครับ (เสียบ ap ผ่าน lan)

ใช่ครับ IP ของ AP ต้องไม่ซ้ำกับ ip ของ mikrotik และ dhcp ที่ mikrotik แจกออกมา

คือถ้า ip ของตัว mikrotik เป็น 192.168.88.1 ตัว ap ที่เเยกออกมาอาจตั้งเป็น 192.168.88.12 192.168.88.13 ไปเรื่อยๆแบบนี้หรอคับ

รูปภาพ
2. ตัวนี้คือ Dhcp ที่ตัว mikrotik แจกหรอคับ
ถ้าใช่ เช่น แจก dhcp จาก 192.168.88.10-192.168.88.200 เราต้องตั้ง ip ของ ap ให้ไม่อยู่ในระหว่างนี้ใช่ไหมครับ เช่นอาจเป็น 192.168.88.210

3. ถ้าเราไม่อยากให้ตัว mikrotik กับ ap แจก dhcp ซ้ำกัน เราสามารถปิดให้ ap ไม่แจก dhcp ของมันไปเลยได้ไหมครับ (โดยให้ mikrotik แจกเอง)

4. คำถามสุดท้ายนะครับ คือถ้าเราตั้ง ap เพื่อกระจายสัญญาณ แล้วเราต้องการให้ userman ที่ต่อผ่าน ap เด้งเข้ามาหน้า hotspot login ของ mikrotik
เราตั้ง Authentication Type เป็น WPA-PSK หรือ wep หรือไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ

ผมเข้าใจว่าไม่ต้องตั้งอะไรเลย เพราะ userman ที่เชื่อมผ่าน ap มันจะถูกส่งผ่าน lan (เชื่อม ap ด้วย lan) ผ่านตัว switch เข้าไปยัง mikrotik อีกทีเอง
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาให้ความรู้กับผมนะครับ ตอนผมเริ่มตั้งกระทู้นี้ผมยอมรับเลยว่าแทบไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ
เเต่ได้ทุกท่านมาคอยสอน ตอนนี้เข้าใจระบบของ mikrotik ขึ้นเยอะนะครับ ขอบคุนทุกท่านมากนะครับ
ถ้าผมมีปัญหาอะไรมาถามอีกก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ ^^
sofhat

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 13 มิ.ย. 2013 8:24 am

sofhat เขียน:คำถามเพิ่มเติมคับ
1.

คือถ้า ip ของตัว mikrotik เป็น 192.168.88.1 ตัว ap ที่เเยกออกมาอาจตั้งเป็น 192.168.88.12 192.168.88.13 ไปเรื่อยๆแบบนี้หรอคับ

รูปภาพ
2. ตัวนี้คือ Dhcp ที่ตัว mikrotik แจกหรอคับ
ถ้าใช่ เช่น แจก dhcp จาก 192.168.88.10-192.168.88.200 เราต้องตั้ง ip ของ ap ให้ไม่อยู่ในระหว่างนี้ใช่ไหมครับ เช่นอาจเป็น 192.168.88.210

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นได้ชัด
Gateway IP : 192.168.88.1
DHCP ที่แจก: 192.168.88.10-192.168.88.254
AP ควรตั้ง IP อยู่ระหว่าง 192.168.88.2-9 และไม่ควรซ้ำกันในวงแลนนั้นๆ หรือจะเป็นคนละวงไปเลยก็ได้

3. ถ้าเราไม่อยากให้ตัว mikrotik กับ ap แจก dhcp ซ้ำกัน เราสามารถปิดให้ ap ไม่แจก dhcp ของมันไปเลยได้ไหมครับ (โดยให้ mikrotik แจกเอง)

AP ที่จะนำมาเชื่อมต่อในระบบเพื่อกระจายสัญญาณ Wireless ยกเลิกแจก DHCP เพื่อให้ client ที่ connect ให้ไปรับ dhcp จาก mikrotik

4. คำถามสุดท้ายนะครับ คือถ้าเราตั้ง ap เพื่อกระจายสัญญาณ แล้วเราต้องการให้ userman ที่ต่อผ่าน ap เด้งเข้ามาหน้า hotspot login ของ mikrotik
เราตั้ง Authentication Type เป็น WPA-PSK หรือ wep หรือไม่ต้องตั้งอะไรเลยครับ

ผมเข้าใจว่าไม่ต้องตั้งอะไรเลย เพราะ userman ที่เชื่อมผ่าน ap มันจะถูกส่งผ่าน lan (เชื่อม ap ด้วย lan) ผ่านตัว switch เข้าไปยัง mikrotik อีกทีเอง
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาให้ความรู้กับผมนะครับ ตอนผมเริ่มตั้งกระทู้นี้ผมยอมรับเลยว่าแทบไม่รู้เรื่องอะไรเลยครับ
เเต่ได้ทุกท่านมาคอยสอน ตอนนี้เข้าใจระบบของ mikrotik ขึ้นเยอะนะครับ ขอบคุนทุกท่านมากนะครับ
ถ้าผมมีปัญหาอะไรมาถามอีกก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ ^^

AP ไม่ต้องตั้ง password ครับ (Authentication Type ปรับเป็น none เลย)
เพราะยังงัยคนที่เข้ามาเกาะ wireless เรา ต้องไป login ผ่าน Hotspot Mikrotik อยู่แล้ว

jadeson

โพสต์โดย sofhat เมื่อ อาทิตย์ 16 มิ.ย. 2013 11:03 am

ผมขอทวนหน่อยนะคับ รบกวนหนาอยนะคับ

รูปภาพ

เป็นอย่างนี้นะคับ
1. เซต true cable modem router เป็น bridge mode ต่อเข้า port 1 เซตให้ mikrotik รับแบบ DHCP Client (สมมติ ip ที่modemแจกคือ 192.168.1.2)

2. ที่ port 5 (ip 192.168.88.1) ตั้งเป็น hotspot เเล้วตั้ง
รูปภาพ
ให้แจก ip ระหว่าง 192.168.88.22-192.168.254

3. ที่ port4 เซตให้เป็น slave ใช้ค่าตาม master port 5

4.เสียบทั้งสองport เข้า switch แล้วต่อ ap เข้า switch ดังรูป

5.เซต ap ให้รับเนตจาก mikrotik เซต ip ให้อยู่ใน class เดียวกันกับไมโครติ้ก
โดย ap ตัวเเรกเป็น 192.168.88.2 ตัวสองเปน 192.168.88.4 ไปเรื่อยๆ จนสุดที่ 192.168.88.20 เเต่ไม่ซ้ำกับช่วง ip ที่ port แจกในข้อ 2

6.เซตให้ userman ที่ต่อเนตผ่าน ap รันเข้าใน mikrotik เพื่อเข้าสู่หน้า login
โดย เซตให้ ap ปิด dhcp (ให้ mikrotik แจกเอง) แล้วตั้งการเข้ารหัส พวก wep เปน none (เพราะต้องรันไปปหน้า log in ที่ไมโครติ้กอยู่เเล้ว)

รบกวนจิงๆคับ ผมทำแบบนี้ถูกไหมคับ พวกค่า ip ของเเต่ละตัวผมเซตถูกไหมคับ ระบบจะทำงานไหมคับรูปแบบนี้ ขอบคุนล่วงหน้าจิงๆคับ
sofhat

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 17 มิ.ย. 2013 9:19 am

sofhat เขียน:ผมขอทวนหน่อยนะคับ รบกวนหนาอยนะคับ

รูปภาพ

เป็นอย่างนี้นะคับ
1. เซต true cable modem router เป็น bridge mode ต่อเข้า port 1 เซตให้ mikrotik รับแบบ DHCP Client (สมมติ ip ที่modemแจกคือ 192.168.1.2)

2. ที่ port 5 (ip 192.168.88.1) ตั้งเป็น hotspot เเล้วตั้ง
รูปภาพ
ให้แจก ip ระหว่าง 192.168.88.22-192.168.254

3. ที่ port4 เซตให้เป็น slave ใช้ค่าตาม master port 5

4.เสียบทั้งสองport เข้า switch แล้วต่อ ap เข้า switch ดังรูป

5.เซต ap ให้รับเนตจาก mikrotik เซต ip ให้อยู่ใน class เดียวกันกับไมโครติ้ก
โดย ap ตัวเเรกเป็น 192.168.88.2 ตัวสองเปน 192.168.88.4 ไปเรื่อยๆ จนสุดที่ 192.168.88.20 เเต่ไม่ซ้ำกับช่วง ip ที่ port แจกในข้อ 2

6.เซตให้ userman ที่ต่อเนตผ่าน ap รันเข้าใน mikrotik เพื่อเข้าสู่หน้า login
โดย เซตให้ ap ปิด dhcp (ให้ mikrotik แจกเอง) แล้วตั้งการเข้ารหัส พวก wep เปน none (เพราะต้องรันไปปหน้า log in ที่ไมโครติ้กอยู่เเล้ว)

รบกวนจิงๆคับ ผมทำแบบนี้ถูกไหมคับ พวกค่า ip ของเเต่ละตัวผมเซตถูกไหมคับ ระบบจะทำงานไหมคับรูปแบบนี้ ขอบคุนล่วงหน้าจิงๆคับ

รบกวนแนปไฟล์ในเวปของ SYS2U ด้วยครับเพราะหากไปแนปที่อื่ืนอาจจะหายได้
ซึ่งตามที่บอกมาก็ประมาณนั้นละครับ เอาแค่ port 1 รับ DHCP ของ Router true ส่วน port 5 ทำ hotsport setup ออกมา อาจจะเป็นวงใหม่เลยก็ได้
vit_et07

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)