ขอความช่วยเหลือเรื่อง WIFI ค่ะ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอความช่วยเหลือเรื่อง WIFI ค่ะ

โพสต์โดย 20072528 เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 1:57 pm

เรื่องมีอยู่ว่า เราไม่เก่งคอมและเรื่องพวกนี้เท่าไรอีกทั้งต้องการใช้เน็ตกับเครื่องPCจึงหาข้อมูลจนเราก็ได้ไปซื้อ wireless TP-LINK 150Mbps TL-WN7200ND เพื่อมา รับสัญญาณ @True Wifi แถวบ้านที่โน็ตบุ๊คของเราเจอตอนในแรกให้ใช้งานกับเครื่อง PC แต่ปัญหาคือ มันค่อนข้างช้ามากค่ะ อย่างโน็ตบุ๊คเรายังย้ายที่ไปนั่งเล่นที่อื่นได้แต่เครื่อง PC มันย้ายไปไหนมาไหนไม่ได้อะค่ะ ก็เลยอยากขอคำแนะนำว่า จะทำให้รับสัญญาณ @True Wifi ให้มันใช้งานได้ดีขึ้นต้องทำยังไงหรือซื้ออะไรมาเพิ่มเติมบ้างค่ะ

สถานะที่ใช้งานตอนนี้คือ สัญญาณ @True Wifi >>>>> ใช้ตัวรับ TL-WN7200ND (เข้าเครื่องPC) ไม่ทราบว่าจะให้มันใช้งานดีกว่านี้ต้องซื้อหรือทำยังไงบ้างค่ะรบกวนด้วยค่ะ

บ้าน3ชั้น เครื่องPC อยู่ชั้น1 ค่ะ สัญญาณที่รับได้ตอนนี้ 2-3ขีด ไปๆมาๆประมาณนี้อะค่ะ

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
20072528

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่อง WIFI ค่ะ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 3:04 pm

20072528 เขียน:เรื่องมีอยู่ว่า เราไม่เก่งคอมและเรื่องพวกนี้เท่าไรอีกทั้งต้องการใช้เน็ตกับเครื่องPCจึงหาข้อมูลจนเราก็ได้ไปซื้อ wireless TP-LINK 150Mbps TL-WN7200ND เพื่อมา รับสัญญาณ @True Wifi แถวบ้านที่โน็ตบุ๊คของเราเจอตอนในแรกให้ใช้งานกับเครื่อง PC แต่ปัญหาคือ มันค่อนข้างช้ามากค่ะ อย่างโน็ตบุ๊คเรายังย้ายที่ไปนั่งเล่นที่อื่นได้แต่เครื่อง PC มันย้ายไปไหนมาไหนไม่ได้อะค่ะ ก็เลยอยากขอคำแนะนำว่า จะทำให้รับสัญญาณ @True Wifi ให้มันใช้งานได้ดีขึ้นต้องทำยังไงหรือซื้ออะไรมาเพิ่มเติมบ้างค่ะ

สถานะที่ใช้งานตอนนี้คือ สัญญาณ @True Wifi >>>>> ใช้ตัวรับ TL-WN7200ND (เข้าเครื่องPC) ไม่ทราบว่าจะให้มันใช้งานดีกว่านี้ต้องซื้อหรือทำยังไงบ้างค่ะรบกวนด้วยค่ะ

บ้าน3ชั้น เครื่องPC อยู่ชั้น1 ค่ะ สัญญาณที่รับได้ตอนนี้ 2-3ขีด ไปๆมาๆประมาณนี้อะค่ะ

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

ตัวที่ซื้อมาเป็นตัวรับ ต่อผ่าน port USB เข้า PC นะครับ ตััวรับได้สัญญาณมาประมาณ 2-3 ขีดแกว่งๆ ถ้าจะเพิ่ม มี 2 ทางครับ

1. เพิ่มตัวรับเหมือนเดิม แต่เป็นตัวที่มีกำลังส่ง มากกว่า
G-Sky GS-28USB-50-N300 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 226-194910

2. กับหาตัว ไวเลสไปทำโหมด Repeater truewifi มาแล้วขยายสัญญาณต่ออีกทีนึง แต่แบบนี้จะต้องคอนฟิค ค่อนข้างยุ่งยากนิดหน่อยลองศึกษาดูครับ

วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่อง WIFI ค่ะ

โพสต์โดย 20072528 เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 4:04 pm

vit_et07 เขียน:
20072528 เขียน:เรื่องมีอยู่ว่า เราไม่เก่งคอมและเรื่องพวกนี้เท่าไรอีกทั้งต้องการใช้เน็ตกับเครื่องPCจึงหาข้อมูลจนเราก็ได้ไปซื้อ wireless TP-LINK 150Mbps TL-WN7200ND เพื่อมา รับสัญญาณ @True Wifi แถวบ้านที่โน็ตบุ๊คของเราเจอตอนในแรกให้ใช้งานกับเครื่อง PC แต่ปัญหาคือ มันค่อนข้างช้ามากค่ะ อย่างโน็ตบุ๊คเรายังย้ายที่ไปนั่งเล่นที่อื่นได้แต่เครื่อง PC มันย้ายไปไหนมาไหนไม่ได้อะค่ะ ก็เลยอยากขอคำแนะนำว่า จะทำให้รับสัญญาณ @True Wifi ให้มันใช้งานได้ดีขึ้นต้องทำยังไงหรือซื้ออะไรมาเพิ่มเติมบ้างค่ะ

ตัวที่ซื้อมาเป็นตัวรับ ต่อผ่าน port USB เข้า PC นะครับ ตััวรับได้สัญญาณมาประมาณ 2-3 ขีดแกว่งๆ ถ้าจะเพิ่ม มี 2 ทางครับ

1. เพิ่มตัวรับเหมือนเดิม แต่เป็นตัวที่มีกำลังส่ง มากกว่า
G-Sky GS-28USB-50-N300 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 226-194910

2. กับหาตัว ไวเลสไปทำโหมด Repeater truewifi มาแล้วขยายสัญญาณต่ออีกทีนึง แต่แบบนี้จะต้องคอนฟิค ค่อนข้างยุ่งยากนิดหน่อยลองศึกษาดูครับ

วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL

พี่ค่ะ แบบข้อ1 คือ ไปซื้อตัวนี้มาแทนของเก่าใช่ไหมค่ะ แล้วมันซื้อได้ที่ไหนบ้างค่ะ พอดีไม่สะดวกส่งมาที่บ้านค่ะเพราะไม่มีคนอยู่รับ
แล้วแบบไหนมันคุ้มกว่ากันอะค่ะ ระหว่างข้อ1กับข้อ2
ปล. Repeater กับ AP เหมือนหรือต่างกันยังไงค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ
20072528

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 08 เม.ย. 2013 8:46 am

20072528 เขียน:
vit_et07 เขียน:

พี่ค่ะ แบบข้อ1 คือ ไปซื้อตัวนี้มาแทนของเก่าใช่ไหมค่ะ แล้วมันซื้อได้ที่ไหนบ้างค่ะ พอดีไม่สะดวกส่งมาที่บ้านค่ะเพราะไม่มีคนอยู่รับ
แล้วแบบไหนมันคุ้มกว่ากันอะค่ะ ระหว่างข้อ1กับข้อ2
ปล. Repeater กับ AP เหมือนหรือต่างกันยังไงค่ะ ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ

แบบข้อที่ 1 เป็นตัวรับที่หาที่มีกำลังส่ง แรงกว่าตัวที่เราใช้งาน ตัวที่แนะนำกำลังส่งประมาณ 1000mw และมี เสา 2 ต้น 5dbi สามารถสั่งผ่านหน้าเวปหรือมาหน้าร้านก็ได้ครับ

แบบที่ 2 จะคุ้มกว่าถ้าเราพอเซตเป็น เพราะตัวอุปกรณ์ที่แนะนำ สามารถไปทำ ทวนสัญญาณของตัวไวเลส ที่เราต้องการมา แล้ว ขยายสัญญาณให้อีกทีนึงครับ โดยเราใช้ Account login เครื่องเดียวเท่านั้น ทำให้เครื่องที่ อื่นไม่ต้องมา login เลยเพราะจะเป็นการแชร์กันให้

ส่วน AP หรือ Access Point หรือ WIFI ทำหน้าที่ต่อตรงจาก internet แล้วปล่อยไร้สายออกมาเท่านั้น ต่างกับความหมายของ repeater ที่ ตัวอุปรณ์ต่อไฟ เข้าไปเท่านั้น และตัวอุปกรณ์ไปทำไร้สายทวนสัญญาณมาจากอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ WIFI แล้วมาขยายอีกทีึนึง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)