อยากทราบวิธีการคอนฟิกเร้าเตอร์ด้วยการรีโมทระยะไกล

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

อยากทราบวิธีการคอนฟิกเร้าเตอร์ด้วยการรีโมทระยะไกล

โพสต์โดย badtzyui เมื่อ พุธ 27 มี.ค. 2013 3:51 pm

อยากทราบวิธีการคอนฟิกเร้าเตอร์ด้วยการรีโมทระยะไกล ใช้งานเป็นรุ่น WBMR-HP-G300H ขอคำแนะนำตั้งแต่ขั้นตอนแรกเลยค่ะ :D :D
badtzyui

Re: อยากทราบวิธีการคอนฟิกเร้าเตอร์ด้วยการรีโมทระยะไกล

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 27 มี.ค. 2013 5:39 pm

badtzyui เขียน:อยากทราบวิธีการคอนฟิกเร้าเตอร์ด้วยการรีโมทระยะไกล ใช้งานเป็นรุ่น WBMR-HP-G300H ขอคำแนะนำตั้งแต่ขั้นตอนแรกเลยค่ะ :D :D

คำถามคือต้องการรีโมทหน้าคอนฟิคตัวอุปกรณ์จากที่อื่นเข้ามานะครับ
รุ่นนี้ไม่เคยเซตนะครับ
แต่น่าจะคล้ายๆ กันหมดละครับ

1. ตัวอุปกรณ์ต้องออก internet ได้ WAN IP มาซะก่อน
2. สมัคร DDNS หรือ Noip กรณีที่ เราขอ internet แบบไม่ได้ Fix ip เพื่อเวลาเราอยู่ข้างนอกจะไ้ด้เข้ามาเป็นชื่อ Host ที่เราระบุไว้ที่ตัว WBMR-HP-G300H ได้
ลองดูรายละเอียดการสร้างที่เคยทำไว้ครับ - viewtopic.php?f=15&t=44
3. บน Router ทุกรุ่นจะมีฟังก์ชั่น นึงโดยอาจจะเรียกกันหลายชื่อ แล้วแต่ยี่ห้อนั้น Remote managemanr , Web GUI access , Web Management .... ประมาณนี้ละครับหาเอา ส่วนมากจะอยู่ในส่วนของ firewall หรือ Administrator เป็นฟังก์ชั่นในการเปิด ให้ รีโมทจากภายนอกเข้ามาหน้าคอนฟิคตัวอุปกรณ์ Router นั้นได้โดยจะมีเรื่องของ port เข้ามาเกียวด้วยเวลาเข้ามาครับ
ลองดูรายละเอียดที่เคยทำไว้ครับ - viewtopic.php?f=5&t=84
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)