## อยากจะสอบถามเรื่อง Notebook กับการรับสัญญาณ wireless ##

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

## อยากจะสอบถามเรื่อง Notebook กับการรับสัญญาณ wireless ##

โพสต์โดย cu2ppkcom เมื่อ จันทร์ 18 มี.ค. 2013 10:47 am

อยากจะสอบถามหน่อยนะครับว่า โดนปกติแล้ว Notebook ทั่วไป จะสามารถ รับส่งสัญญาณ wireless ได้ในระยะทางเท่าไรครับ
ถ้าตัวส่งสัญญาณสามารถส่งได้ในระยะทางประมาณ 1 km.

แล้วถ้าสมมุติว่า ผมใช้ตัว Linksys WRT54GL + Omni 9.5 dbi ในการส่งสัญญาณออกไป
notebook ของผมจะสามาถรับส่งข้อมูลได้ไกลที่สุด (ทำงานแบบไม่หลุด) ในระยะทางเท่าไรครับ

พอดีอุปกรณ์อยู่ต่างจัดหวัดเลยไม่สามารถทดลองได้ง่ะครับ :cry:

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม...
cu2ppkcom

Re: ## อยากจะสอบถามเรื่อง Notebook กับการรับสัญญาณ wireless ##

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 18 มี.ค. 2013 1:05 pm

cu2ppkcom เขียน:อยากจะสอบถามหน่อยนะครับว่า โดนปกติแล้ว Notebook ทั่วไป จะสามารถ รับส่งสัญญาณ wireless ได้ในระยะทางเท่าไรครับ
ถ้าตัวส่งสัญญาณสามารถส่งได้ในระยะทางประมาณ 1 km.

แล้วถ้าสมมุติว่า ผมใช้ตัว Linksys WRT54GL + Omni 9.5 dbi ในการส่งสัญญาณออกไป
notebook ของผมจะสามาถรับส่งข้อมูลได้ไกลที่สุด (ทำงานแบบไม่หลุด) ในระยะทางเท่าไรครับ

พอดีอุปกรณ์อยู่ต่างจัดหวัดเลยไม่สามารถทดลองได้ง่ะครับ :cry:

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม...

ถ้าโล่้งๆ เดินออกไปเรื่อยๆ ผมได้อยู่ประมาณ 300 เมตร นะครับ มากกว่านี้เริ่มมีปัญหาละ ค่า time เยอะหลุดมาก

ส่วน WRT54GL สัญญาณจะแกว่งมากกว่าเพราะเสาจะเป็นแบบรอบทิศทาง จิงๆก็เคยลองได้เกือบ 100-200 เมตรนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)