จะเปลี่ยน WRT54GL เป็น Deliberant APC-2Mi ดีหรือป่าวครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

จะเปลี่ยน WRT54GL เป็น Deliberant APC-2Mi ดีหรือป่าวครับ

โพสต์โดย thread เมื่อ พุธ 27 ก.พ. 2013 10:27 am

คือที่บ้านเป็นตึก 3 ห้อง 3 ชั้น แต่ใช้งานหลักๆที่ชั้น 1 - 2 เท่านั้นครับ ตอนนี้ที่ชั้น 2 ของบ้านแทบที่จะรับสัญญานไม่ได้ สัญญาณอ่อนมากๆครับ มีแค่ประมาณ 1 ขีดสำหรับพวก PC หรือ Notebook แต่ IPhone , Ipad นี่เล่นไม่ได้เลยครับ จึงอยากจะสอบถามว่า ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ Deliberant APC-2Mi ความเร็ว, แรง , การทะลุทะลวงของสัญญาณ จะดีขึ้นมากหรือป่าวครับ ขอบคุณครับthread :) :)
thread

Re: จะเปลี่ยน WRT54GL เป็น Deliberant APC-2Mi ดีหรือป่าวครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ก.พ. 2013 10:31 pm

thread เขียน:จะเปลี่ยน WRT54GL เป็น Deliberant APC-2Mi ดีหรือป่าวครับ

คือที่บ้านเป็นตึก 3 ห้อง 3 ชั้น แต่ใช้งานหลักๆที่ชั้น 1 - 2 เท่านั้นครับ ตอนนี้ที่ชั้น 2 ของบ้านแทบที่จะรับสัญญานไม่ได้ สัญญาณอ่อนมากๆครับ มีแค่ประมาณ 1 ขีดสำหรับพวก PC หรือ Notebook แต่ IPhone , Ipad นี่เล่นไม่ได้เลยครับ จึงอยากจะสอบถามว่า ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้ Deliberant APC-2Mi ความเร็ว, แรง , การทะลุทะลวงของสัญญาณ จะดีขึ้นมากหรือป่าวครับ ขอบคุณครับthread :) :)

• จริงๆ ถ้าตั้งที่ชั้น 2 แล้วปรับกำลังส่งเป็น 200-250mW น่าจะได้ทุกชั้นนะครับผม + แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ แล้วต้องการเปรียบเทียบก็ต้องตอบแบบไม่เกรงใจ Linksys ว่า มันดีกว่าเยอะครับผม เนื่องจากสาเหตุดังนี้ครับ

- Linksys WRT54GL เป็นสินค้าอิเล็กทรอนิกส์ที่น่าจะต้องเลิกผลิตไปประมาณ 7-8 รอบแล้วครับ เพราะมันเกินอายุของสินค้ามันจริงๆครับผม ทั้ง Main Board แล้ว Wireless Chip นั้นเป็นแบบรุ่นเก่า 54 Mbps ซึ่งตอนนี้ไม่มีผลิตแล้วครับ ดังนั้นตัว Chipset จะแพงมากกว่าพวก 150 Mbps หรือ 300 Mbps มากเลยครับผม

- ที่มันยังอยู่ปัจจุบันนี้ก็เพราะ "ความขลัง" ของตัวมันเองเลยครับ ใช้งานดี อึด ทน ประยุกต์ใช้งานได้ดีมาก แต่ก็ข้อเสียคือ วิ่งได้แค่ 54 Mbps, RAM+CPU น้อย

• เทียบกับตัว Deliberant ก็ดูจะไม่ค่อยแฟร์เท่าไรครับ ^^' เพราะเป็นการเอา Technology เมื่อ 5-6 ปีมาเทียบกับปัจจุบันนะครับผม เพราะตัว DLB APC-2Mi มาด้วยความเร็ว 300 Mbps, CPU+RAM เยอะกว่าดีกว่า, กำลังส่ง 1000mW แรงมาตั้งแต่เกิด ไม่ต้องไป upgrade firmware อะไรให้ยุ่งยากครับ

• ที่จะแพ้ DD-WRT บน Linksys WRT54GL คงน่าจะเป็นการทำ Repeater, ตั้งเวลา restart, VPN Server ฯลฯ ประมาณนี้ครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: จะเปลี่ยน WRT54GL เป็น Deliberant APC-2Mi ดีหรือป่าวครับ

โพสต์โดย thread เมื่อ พุธ 27 ก.พ. 2013 11:46 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆค๊าบบบ ซื้อเมื่อไรจะสั่งกับ Sys2u ทันทีเลยค๊าบบ :D :D
thread

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 28 ก.พ. 2013 1:42 am

thread เขียน:ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆค๊าบบบ ซื้อเมื่อไรจะสั่งกับ Sys2u ทันทีเลยค๊าบบ :D :D

• ลองดูครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)