ขอคำแนะนำหน่อยครับ ;)

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ;)

โพสต์โดย boophuket เมื่อ เสาร์ 09 ก.พ. 2013 9:11 pm

คือผมเริ่มสนใจเเละศึกษาด้านระบบเน็ตเวิคมาได้ซักระยะเเล้วครับ ๆ สามารถ config Router เซ็ตได้เบื้องต้น ๆ เข้าเรื่องเลยเล้วกัน
--

ผมได้รับงานมาชิ้นนึงจากลุกค้าที่เคยไปเซ็ต AP ให้ ๆ งานครั้งนั้ผ่านไปด้วนดีคับ ๆ เพราะเป็น AP แบบเดินสายเเลนเเล้วติดตั้งดวย linksys ตัวยอดฮิต
แต่ครั้งนี้เข้าให้ผมไปทำยังไงก้อได้ให้ที่บังกะโลอีกแห่งสัญญาณเต็มมีลายละเอียดดังนี้ครับ ๆ

ที่นี้ใช้ตัว EnGenius สีขาวแบบ Outdoor (ไม่ทราบรุ่น )กระจายสัญญาณต่ออยู่บนเสาสูง ประมาณ 5 - 10 เมตร ตั้งอยุ่เกือบกลางพื้นที่ทั้งหมด แต่มีต้นไม้สูงเยอะมาก ๆ ลูกค้าต้องการให้ห้องพักที่อยุ่ห่างจากเสาประมาณ 30 - 50 เมตร เห้นสัญญาณเต็มและไม่หลุดบ่อยเพราะเดิมสัญญานขาด ๆ หาย ๆ เห็นสัญญาน ณ ห้อง พักที่ไกลสุด ประมาณ 3 -4 ขีด ผมอยากทราบว่า
1. มีวิธีใหนบ้างที่ตรงกับความต้องการของลูกค้าและต้องมีอุปกรณ์ใดบ้างที่ต้องใช้
2. จากข้อ 1 ประสิทธิภาพจะเป็นยังไงบ้าง
3. คำตอบจากข้อ 1 รบกวนช่วยแนะนำวิธีการเซ็ตด้วย

ผมคิดว่างานชิ้นนี้จะเป็นโอกาศดีในการเริ่มต้มงานสายเน็ตเวิคผมตั้งใจมากครับ ๆ อยากรับงานนี้ ถึงแม้มันจะดูยากไปสำหรับมือใหม่อย่างผมรบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ ๆ
boophuket

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ;)

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 11 ก.พ. 2013 9:02 am

boophuket เขียน:คือผมเริ่มสนใจเเละศึกษาด้านระบบเน็ตเวิคมาได้ซักระยะเเล้วครับ ๆ สามารถ config Router เซ็ตได้เบื้องต้น ๆ เข้าเรื่องเลยเล้วกัน
--

ผมได้รับงานมาชิ้นนึงจากลุกค้าที่เคยไปเซ็ต AP ให้ ๆ งานครั้งนั้ผ่านไปด้วนดีคับ ๆ เพราะเป็น AP แบบเดินสายเเลนเเล้วติดตั้งดวย linksys ตัวยอดฮิต
แต่ครั้งนี้เข้าให้ผมไปทำยังไงก้อได้ให้ที่บังกะโลอีกแห่งสัญญาณเต็มมีลายละเอียดดังนี้ครับ ๆ

ที่นี้ใช้ตัว EnGenius สีขาวแบบ Outdoor (ไม่ทราบรุ่น )กระจายสัญญาณต่ออยู่บนเสาสูง ประมาณ 5 - 10 เมตร ตั้งอยุ่เกือบกลางพื้นที่ทั้งหมด แต่มีต้นไม้สูงเยอะมาก ๆ ลูกค้าต้องการให้ห้องพักที่อยุ่ห่างจากเสาประมาณ 30 - 50 เมตร เห้นสัญญาณเต็มและไม่หลุดบ่อยเพราะเดิมสัญญานขาด ๆ หาย ๆ เห็นสัญญาน ณ ห้อง พักที่ไกลสุด ประมาณ 3 -4 ขีด ผมอยากทราบว่า
1. มีวิธีใหนบ้างที่ตรงกับความต้องการของลูกค้าและต้องมีอุปกรณ์ใดบ้างที่ต้องใช้
2. จากข้อ 1 ประสิทธิภาพจะเป็นยังไงบ้าง
3. คำตอบจากข้อ 1 รบกวนช่วยแนะนำวิธีการเซ็ตด้วย

ผมคิดว่างานชิ้นนี้จะเป็นโอกาศดีในการเริ่มต้มงานสายเน็ตเวิคผมตั้งใจมากครับ ๆ อยากรับงานนี้ ถึงแม้มันจะดูยากไปสำหรับมือใหม่อย่างผมรบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ ๆ

ต้องบอกก่อนนะครับว่า กำลังส่งพวกไวเลสต้องมี ทั้ง 2 ฝั่ง ไม่ว่าจากตัวไวเลส หรือตัว รับ Notbook , มือถือไวเลส ต่างมีกำลังส่ง-รับ ด้วยกันทั้งสิ้น
เพราะฉนั้น หากเราใช้ไวเลสที่ส่งมา เห็นแจ้งว่า เป้น Engenius ผมว่าน่าจะเป็นแบบเน้นทิศทาง EOC-2611P - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 328-140718
ยังไงปลายทางเป็นแค่ Notbook , มือถือ อยู่ห่างเสาไวเลสที่ส่งมามากกว่า 30-50 เมตร และเป็นบังกะโลด้วย ละก็ไม่มีทางเต็มได้หรอกครับ ถ้าไม่ไปหาไวเลสไปทวนสัญญาณ เพิ่ม

วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ EnGenius EOC-2610 เพื่อเชื่อมต่อระยะไกลในโหมด WDS
ถ้าความต้องการบอกว่าต้องการให้เต็มแล้วไม่มีหลุด ก็คงต้องเอาตัวอุปกรณ์ทวนสัญญาณไปติดตั้งเพิ่ม เพราะถึงจะเอาตัวไวเลสแรงๆ มายิง ปลายทางยังคงเป็น Notbook , มือถือไวเลส ที่อยู่ในห้องพักและ ระยะทาง 50 เมตรขึ้นไปก็ยากครับที่กำลังจะยิงกลับมาถึง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย boophuket เมื่อ จันทร์ 11 ก.พ. 2013 9:21 pm

แล้วผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ? มีวิธีอื่น ๆ มั้ยครับ ๆ รบกวนตอบหน่อย ๆ วันพุธต้องเสนอเค้าเเล้ว ๆ
boophuket

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 12 ก.พ. 2013 11:17 am

boophuket เขียน:แล้วผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ? มีวิธีอื่น ๆ มั้ยครับ ๆ รบกวนตอบหน่อย ๆ วันพุธต้องเสนอเค้าเเล้ว ๆ

ผมว่าเราควรจะไปสำรวจ หน้างานก่อนนะครับ ว่ามีกี่จุด ที่สัญญาณที่ส่งมาจากต้นทางอ่อน เพราะลูกค้าเขาบอกเงื่อนไขมาแบบนี้ "เห้นสัญญาณเต็มและไม่หลุดบ่อย"

เรื่องของสัญญาณ เต็ม ก็ง่ายๆ เลยครับตรงไหนเห็นสัญญาณน้อยก็เอาตัว Wireless รุ่้นเดียวกันเนี่ยแหละไปทำโหมด WDS (ต้องทราบก่อนนะครับว่าต้นทางเป็นรุ่นอะไรแต่ผมเดาว่าน่าจะเป็น EOC2611P)

ไม่หลุดบ่อย อันนี้อาจจะไม่ได้เกิดกับสัญญาณไวเลสเพียงอย่างเดียว แต่เป็นที่ ความเร็วในการใช้งาน เต็มหรือผู้ใช้งานคนอื่นมีการโหลด ค่อนข้างสูง ทำให้ผู้ใช้งานรู้สึกว่า internet หลุดแต่จริงไม่ได้หลุดเพัยงแต่ว่า internet ให้กับคนที่ใช้งานโหลดเต็มๆ เพราะฉนั้น เราต้องดูว่า Router มีฟังก์ชั้น ควบคุม Bandwidth เ้อาไว้หรือเปล่า เพราะถ้าไม่มี แบบนี้ยังไงก็ล่มครับ

โหมด WDS - viewtopic.php?f=34&t=318
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย boophuket เมื่อ พุธ 13 ก.พ. 2013 8:28 am

vit_et07 เขียน:
boophuket เขียน:แล้วผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ? มีวิธีอื่น ๆ มั้ยครับ ๆ รบกวนตอบหน่อย ๆ วันพุธต้องเสนอเค้าเเล้ว ๆ

ผมว่าเราควรจะไปสำรวจ หน้างานก่อนนะครับ ว่ามีกี่จุด ที่สัญญาณที่ส่งมาจากต้นทางอ่อน เพราะลูกค้าเขาบอกเงื่อนไขมาแบบนี้ "เห้นสัญญาณเต็มและไม่หลุดบ่อย"

เรื่องของสัญญาณ เต็ม ก็ง่ายๆ เลยครับตรงไหนเห็นสัญญาณน้อยก็เอาตัว Wireless รุ่้นเดียวกันเนี่ยแหละไปทำโหมด WDS (ต้องทราบก่อนนะครับว่าต้นทางเป็นรุ่นอะไรแต่ผมเดาว่าน่าจะเป็น EOC2611P)

ไม่หลุดบ่อย อันนี้อาจจะไม่ได้เกิดกับสัญญาณไวเลสเพียงอย่างเดียว แต่เป็นที่ ความเร็วในการใช้งาน เต็มหรือผู้ใช้งานคนอื่นมีการโหลด ค่อนข้างสูง ทำให้ผู้ใช้งานรู้สึกว่า internet หลุดแต่จริงไม่ได้หลุดเพัยงแต่ว่า internet ให้กับคนที่ใช้งานโหลดเต็มๆ เพราะฉนั้น เราต้องดูว่า Router มีฟังก์ชั้น ควบคุม Bandwidth เ้อาไว้หรือเปล่า เพราะถ้าไม่มี แบบนี้ยังไงก็ล่มครับ

โหมด WDS - viewtopic.php?f=34&t=318

มีแค่จุดเดียวบริเวณโซนห้องที่สร้างใหม่ครับ ๆ Wierless ไม่ทราบรุ่นเพราะไม่ได้เอาลงมาดูการทำ WDS ต้องใช้รุ่นเดียวกันหรอครับ ๆ
boophuket

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 13 ก.พ. 2013 10:40 am

boophuket เขียน:

มีแค่จุดเดียวบริเวณโซนห้องที่สร้างใหม่ครับ ๆ Wierless ไม่ทราบรุ่นเพราะไม่ได้เอาลงมาดูการทำ WDS ต้องใช้รุ่นเดียวกันหรอครับ ๆ

การทำ WDS ควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน ไม่ว่ากำลังส่ง ความปลอดภัยบนไร้สาย หรือ ความเร็วตัวอุปกรณ์จะได้สัมพันธ์กัน เพราะหากเอารุ่น หรือคนละยี่ห้อ อันนี้ผมว่ามันจะเสี่ยงไปนะครับ เพราะรุ่นที่เขามีเรายังไม่ทราบเลย ไม่งั้นต้องลองเข้าหน้าคอนฟิคดูก่อน ว่าเป็นของอะไร น่าจะพอบอกได้

แต่ที่บอกมีแค่ปลายทางจุดเดียวที่ต้องการผมว่าก็คงไม่ยากละครับ
vit_et07

โพสต์โดย boophuket เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ก.พ. 2013 12:49 pm

การทำ WDS ควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน ไม่ว่ากำลังส่ง ความปลอดภัยบนไร้สาย หรือ ความเร็วตัวอุปกรณ์จะได้สัมพันธ์กัน เพราะหากเอารุ่น หรือคนละยี่ห้อ อันนี้ผมว่ามันจะเสี่ยงไปนะครับ เพราะรุ่นที่เขามีเรายังไม่ทราบเลย ไม่งั้นต้องลองเข้าหน้าคอนฟิคดูก่อน ว่าเป็นของอะไร น่าจะพอบอกได้

แต่ที่บอกมีแค่ปลายทางจุดเดียวที่ต้องการผมว่าก็คงไม่ยากละครับ[/quote]

วันนี้ไปดูหน้างานอีกรอบละครับ ๆ เป็นตัว "EOC 2611P " ต่อกับเจ้าตัว D-link เพื่อกระจาย Wireless โดนระยะทางเป็น 100+ M. จากเสาาถึงจุดที่ลูกค้าต้องการ ๆ อย่างนี้ผมต้องทำยังไงต่อครับ ๆ เเล้วผมเข้าไป Config "EOC 2611P " ไม่ได้เนื่องจากไม่รู้ ip ผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยครับ ๆ
boophuket

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ก.พ. 2013 4:32 pm

boophuket เขียน:การทำ WDS ควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน ไม่ว่ากำลังส่ง ความปลอดภัยบนไร้สาย หรือ ความเร็วตัวอุปกรณ์จะได้สัมพันธ์กัน เพราะหากเอารุ่น หรือคนละยี่ห้อ อันนี้ผมว่ามันจะเสี่ยงไปนะครับ เพราะรุ่นที่เขามีเรายังไม่ทราบเลย ไม่งั้นต้องลองเข้าหน้าคอนฟิคดูก่อน ว่าเป็นของอะไร น่าจะพอบอกได้

แต่ที่บอกมีแค่ปลายทางจุดเดียวที่ต้องการผมว่าก็คงไม่ยากละครับ

วันนี้ไปดูหน้างานอีกรอบละครับ ๆ เป็นตัว "EOC 2611P " ต่อกับเจ้าตัว D-link เพื่อกระจาย Wireless โดนระยะทางเป็น 100+ M. จากเสาาถึงจุดที่ลูกค้าต้องการ ๆ อย่างนี้ผมต้องทำยังไงต่อครับ ๆ เเล้วผมเข้าไป Config "EOC 2611P " ไม่ได้เนื่องจากไม่รู้ ip ผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยครับ ๆ[/quote]

ก็เป็นรุ่นที่ผมบอกเลยครับ เพียงแต่ว่า รุ่นนี้เขาเลิกทำกันไปแล้วมีตัวมาแทนเป็น
ENH-200 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 519-121707

SET WDS
viewtopic.php?f=34&t=13496

ผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยครับ ๆ

เราต้องเข้าอุปกรณ์ให้ได้ ต้องรู้ ip addres ลองหาโปรแกรมมาสแกน ip ก็ได้ว่าเจอรุ่น Engenius ip ?
ไม่งั้นก็ต้องกด reset 30 วินาทื เพื่อคืนค่าเดิม 192.168.1.1 เพื่อเข้าคอนฟิคใหม่ละครับ วิธีคอนฟิคผมบอกไปหมดแล้ว ลองอ่านก่อนครับ
vit_et07

โพสต์โดย boophuket เมื่อ พฤหัสฯ. 14 ก.พ. 2013 8:47 pm

boophuket เขียน:การทำ WDS ควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน ไม่ว่ากำลังส่ง ความปลอดภัยบนไร้สาย หรือ ความเร็วตัวอุปกรณ์จะได้สัมพันธ์กัน เพราะหากเอารุ่น หรือคนละยี่ห้อ อันนี้ผมว่ามันจะเสี่ยงไปนะครับ เพราะรุ่นที่เขามีเรายังไม่ทราบเลย ไม่งั้นต้องลองเข้าหน้าคอนฟิคดูก่อน ว่าเป็นของอะไร น่าจะพอบอกได้

วันนี้ไปดูหน้างานอีกรอบละครับ ๆ เป็นตัว "EOC 2611P " ต่อกับเจ้าตัว D-link เพื่อกระจาย Wireless โดนระยะทางเป็น 100+ M. จากเสาาถึงจุดที่ลูกค้าต้องการ ๆ อย่างนี้ผมต้องทำยังไงต่อครับ ๆ เเล้วผมเข้าไป Config "EOC 2611P " ไม่ได้เนื่องจากไม่รู้ ip ผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยครับ ๆ

ก็เป็นรุ่นที่ผมบอกเลยครับ เพียงแต่ว่า รุ่นนี้เขาเลิกทำกันไปแล้วมีตัวมาแทนเป็น
ENH-200 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 519-121707

SET WDS
viewtopic.php?f=34&t=13496 วิธีการเซ็ต EOC 2611P กับ ENH-200 ใช่วิธีกันได้ใช่ป่าวคับ

ผมต้องทำงัยมั้งครับ ๆ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยครับ ๆ

เราต้องเข้าอุปกรณ์ให้ได้ ต้องรู้ ip addres ลองหาโปรแกรมมาสแกน ip ก็ได้ว่าเจอรุ่น Engenius ip ?
ไม่งั้นก็ต้องกด reset 30 วินาทื เพื่อคืนค่าเดิม 192.168.1.1 เพื่อเข้าคอนฟิคใหม่ละครับ วิธีคอนฟิคผมบอกไปหมดแล้ว ลองอ่านก่อนครับ[/quote]

ติดตั้งไม่อยากใช่มั้ยครับ ๆ ผมกัวทำไม่ได้จัง TT. วิธีทำก้อตามลิงค์
SET WDS
viewtopic.php?f=34&t=13496 เลยใช่มั้ยครับ ๆ ๆ
boophuket

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 15 ก.พ. 2013 10:19 am

ใช้วิธีเดียวกันได้ครับผม ไม่ยากหรอกครับ เวลาได้อุปกรณ์มาก็เอามา config ให้เรียบร้อย ทดสอบให้ดีขัวร์ๆ ก่อนเอาไปติดตั้งจริงครับผม

sys2u
Administrator

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)