ถามเรื่อง true wifi หน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ถามเรื่อง true wifi หน่อยครับ

โพสต์โดย maranelo เมื่อ อังคาร 08 ก.ย. 2009 3:06 am

คือผมใช่ truewifi อยู่ครับ ปัญหาคือ ตัดบ่อยมากครับ เล่นได้นิดหน่อยก็ตัด แล้วก็เชื่อมสัญญาณยากมากครับ บางที่เชื่อมติดแล้ว แต่เข้าหน้าเว็บไม่ได้ หรือ บางทีเชื่อมไม่ติด มันก็ขึ้น เครื่องหมายตกใจ limited or no connectivitie ประมาณนี้อะครับ บ้านเป็น ทาวน์เฮาส์ ครับ AP ของ true อยู่ที่เสาไฟฟ้าหน้าบ้านครับ ผมเล่น 2 เครื่อง ทั้ง ชั้น1,2 เป็นเหมือนกัน 2 เครื่องเลยครับ ข้างล่างใช้ smc 54m (pci) ข้างบนใช้ d-link 108m(pci) ครับ
ขอถามอีกหน่อยนะครับ ว่า 54m กับ 108m คืออะไรครับ แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปเล่น tot 3m แล้ว wireless gard ของผมสามารถใช้ได้มั๊ยครับ
maranelo

Re: ถามเรื่อง true wifi หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 08 ก.ย. 2009 8:38 am

maranelo เขียน:คือผมใช่ truewifi อยู่ครับ ปัญหาคือ ตัดบ่อยมากครับ เล่นได้นิดหน่อยก็ตัด แล้วก็เชื่อมสัญญาณยากมากครับ บางที่เชื่อมติดแล้ว แต่เข้าหน้าเว็บไม่ได้ หรือ บางทีเชื่อมไม่ติด มันก็ขึ้น เครื่องหมายตกใจ limited or no connectivitie ประมาณนี้อะครับ บ้านเป็น ทาวน์เฮาส์ ครับ AP ของ true อยู่ที่เสาไฟฟ้าหน้าบ้านครับ ผมเล่น 2 เครื่อง ทั้ง ชั้น1,2 เป็นเหมือนกัน 2 เครื่องเลยครับ ข้างล่างใช้ smc 54m (pci) ข้างบนใช้ d-link 108m(pci) ครับ
ขอถามอีกหน่อยนะครับ ว่า 54m กับ 108m คืออะไรครับ แล้วถ้าผมเปลี่ยนไปเล่น tot 3m แล้ว wireless gard ของผมสามารถใช้ได้มั๊ยครับ

• ปกติแล้วรับสัญญา๊ณได้ประมาณกี่ขีดครับ ? หรือ ประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ครับ ? แต่ถ้า AP ของ True Wi-Fi อยู่หน้าบ้านก็ควรน่าจะใช้ได้ดีกว่านี้นะครับ ??

• สำหรับ 54 Mbps กับ 108 Mbps เป็นตัวเลขแสดงความเร็วทางทฤษฎีของ Wireless ครับ แต่ในกรณีที่การ์ดเป็น 108 Mbps นั้น ตัวเครื่องส่งจะต้องเป็น 108 Mbps ด้วยเหมือนกันถึงจะสามารถใช้ร่วมกันได้ครับ แต่ก็มีข้อเสียว่าถ้าเครื่องส่งเป็น 108 Mbps ก็จะทำให้การ์ด 54 Mbps ไม่สามารถรับได้เช่นกันครับ สรุปแล้ว 108 Mbps ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไรครับ :D

• ถ้าเปลี่ยนไปใช้ TOT 3Mbps น่าจะหมายถึงติดตั้งเบอร์ Hi-Speed Internet ของ TOT ในบ้านเราเลยใช่มั๊ยครับ ? ถ้ากรณีแบบนี้ก็ดีกว่ากันมากอยู่แล้วครับ เพราะเราจะสามารถใช้งาน Internet ได้ส่วนตัวของเราเอง ความเร็วก็ดีกว่า + สัญญาณก็ดีกว่าครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ถามเรื่อง true wifi หน่อยครับ

โพสต์โดย maranelo เมื่อ อังคาร 08 ก.ย. 2009 9:03 am

สัญญาณก็ปกติก็ GOOD ครับ
แล้วถ้าผมใช้ hi speed 3m การ์ด wireless 54m สามารถใช้ได้ใช่มั๊ยครับ(ผมหมายถึงสามารถรับความเร็ว 3m อะครับ แล้วปกติ การ์ด 54m จะสามารถรับความเร็ว hi speed สูงสุดกี่ m ครับ )
แล้วผมจะใช้ wireless gateway ตัวไหนดีแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับบบบ
maranelo

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 08 ก.ย. 2009 9:19 am

maranelo เขียน:สัญญาณก็ปกติก็ GOOD ครับ
แล้วถ้าผมใช้ hi speed 3m การ์ด wireless 54m สามารถใช้ได้ใช่มั๊ยครับ(ผมหมายถึงสามารถรับความเร็ว 3m อะครับ แล้วปกติ การ์ด 54m จะสามารถรับความเร็ว hi speed สูงสุดกี่ m ครับ )
แล้วผมจะใช้ wireless gateway ตัวไหนดีแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับบบบ

• อืมมมม แปลกนะครับ ถ้าสัญญาณ GOOD ก็น่าจะใช้ได้ดีกว่านี้ครับ

• Hi Speed 3 Mbps สามารถใช้การ์ด 54 Mbps รับได้อยู่แล้วครับ เพราะการ์ด 54 Mbps โดยมาตรฐานจะสามารถรับ-ส่งความเร็วได้ประมาณ 15-17 Mbps ดังนั้นความเร็วที่ Hi Speed Internet 3 Mbps ก็สบายๆ ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)