Wireless หลุดบ่อย

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Wireless หลุดบ่อย

โพสต์โดย summerscent เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 12:13 pm

ขอรบกวนถามปัญหาหน่อยนะครับ

คือผมใช้ ADSL จาก TOT โดยก่อนหน้านี้ใช้เราเตอร์ของ D-Link รุ่น DSL-2640T เป็น AP ซึ่งจะมีผู้ใช้งานอยู่ประมาณ 10 - 20 device (Notebook , Tablet , SmartPhone)
ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ สัญญาณเน็ตไม่ล่ม แต่อยู่ ๆ wireless ก็หลุดออกมา พยายาม connect อยู่ 2-3 ครั้งก็ไม่ได้ ต้องไปปิด-เปิดเราเตอร์ ถึงจะเข้าใช้งานได้ นอกจากนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นแค่อุปกรณ์เดียว บางครั้งก็เป็นเครื่องอื่นที่เจอปัญหาเดียวกัน

ผมเลยไปเปลี่ยนไปใช้เราเตอร์ Ubiquti Power APN 802.11n เรื่องความเร็ว ระยะของสัญญาณก็ใช้งานได้ตามปกติ แต่ก็ยังเจอปัญหาแบบเดียวกัน คือ บางวันเครื่อง A ก็หลุด อีกวันเป็นเครื่อง B หลุด ซึ่งจำนวนผู้ใช้งานที่เปิดให้ใช้มีไม่ถึง 10 device นอกจากนี้ยังมีปัญหาเพิ่มเข้ามาอีกอย่างคือ บางวันอยู่ ๆ สัญญาณ Wireless ของตัว Power APN ก็หายไป ต้องปิด-เปิดเราเตอร์

ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
summerscent

Re: Wireless หลุดบ่อย

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 5:22 pm

summerscent เขียน:ขอรบกวนถามปัญหาหน่อยนะครับ

คือผมใช้ ADSL จาก TOT โดยก่อนหน้านี้ใช้เราเตอร์ของ D-Link รุ่น DSL-2640T เป็น AP ซึ่งจะมีผู้ใช้งานอยู่ประมาณ 10 - 20 device (Notebook , Tablet , SmartPhone)
ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ สัญญาณเน็ตไม่ล่ม แต่อยู่ ๆ wireless ก็หลุดออกมา พยายาม connect อยู่ 2-3 ครั้งก็ไม่ได้ ต้องไปปิด-เปิดเราเตอร์ ถึงจะเข้าใช้งานได้ นอกจากนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นแค่อุปกรณ์เดียว บางครั้งก็เป็นเครื่องอื่นที่เจอปัญหาเดียวกัน

ผมเลยไปเปลี่ยนไปใช้เราเตอร์ Ubiquti Power APN 802.11n เรื่องความเร็ว ระยะของสัญญาณก็ใช้งานได้ตามปกติ แต่ก็ยังเจอปัญหาแบบเดียวกัน คือ บางวันเครื่อง A ก็หลุด อีกวันเป็นเครื่อง B หลุด ซึ่งจำนวนผู้ใช้งานที่เปิดให้ใช้มีไม่ถึง 10 device นอกจากนี้ยังมีปัญหาเพิ่มเข้ามาอีกอย่างคือ บางวันอยู่ ๆ สัญญาณ Wireless ของตัว Power APN ก็หายไป ต้องปิด-เปิดเราเตอร์

ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

อันดับแรกเลย คือ เรื่องการจัดสรรความเร็วการใช้งาน อินเตอร์เนต ของแต่ละเครื่อง ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า เพราะบางทีอาจมีเครื่องในระบบใช้งาน Session เยอะมากๆ จนทำให้ไวเลสไม่สามารถเผื่อพื้นที่การร้องขอเวลาผู้ใช้งานใหม่ ให้เข้ามาใช้งานก็เป็นไปได้นะครับ ไวเลสบางรุ่นจะมีฟังก์ชั่น Isolation เป็นการใช้งานไม่ให้เครื่องบนไร้สายสามารถ รับ-ส่งข้อมูลระหว่างกัน เพื่อลดความเร็วบนไร้สายลงและทำให้ไร้สายเครื่องอื่นใช้งานช้าลง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: Wireless หลุดบ่อย

โพสต์โดย summerscent เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 5:54 pm

vit_et07 เขียน:
อันดับแรกเลย คือ เรื่องการจัดสรรความเร็วการใช้งาน อินเตอร์เนต ของแต่ละเครื่อง ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า เพราะบางทีอาจมีเครื่องในระบบใช้งาน Session เยอะมากๆ จนทำให้ไวเลสไม่สามารถเผื่อพื้นที่การร้องขอเวลาผู้ใช้งานใหม่ ให้เข้ามาใช้งานก็เป็นไปได้นะครับ ไวเลสบางรุ่นจะมีฟังก์ชั่น Isolation เป็นการใช้งานไม่ให้เครื่องบนไร้สายสามารถ รับ-ส่งข้อมูลระหว่างกัน เพื่อลดความเร็วบนไร้สายลงและทำให้ไร้สายเครื่องอื่นใช้งานช้าลง

ไม่มีการจัดสรรครับ เพราะไวเลสที่เปิดให้เข้าใช้ ไม่ได้เป็น Line หลัก แต่ก็อย่างที่บอกไปน่ะครับว่า ตอนที่เป็นเราเตอร์ D-Link มี device ใช้งานอยู่ไม่เกิน 30 แต่พอเปลี่ยนเราเตอร์เป็น Ubiquti Power APN ใช้อยู่ไม่เกิน 10 device ซึ่งแต่ละ user ก็ใช้งานแค่ เข้าเน็ต รับเมลล์ ดูยูทูบบ้างนิดหน่อย ส่วนพวกดาวน์โหลดบิททอร์เร้นท์จะไม่มีนะครับ

เคยคิดว่าเป็นที่ Line ของทาง TOT หรือเปล่า เพราะจะมีปัญหาเน็ตล่มหมด แต่ก็ยังไม่ฟันธงว่าเป็นที่ทาง TOT เพราะว่ามันจะวนกันหลุด ไม่ได้หลุดพร้อมกันทุกเครื่อง :roll:
summerscent

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)