ขอคำแนะนำหน่อยคับ เรื่อง Wireless จำนวน 15-20 คน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำแนะนำหน่อยคับ เรื่อง Wireless จำนวน 15-20 คน

โพสต์โดย soldatoboy เมื่อ จันทร์ 17 ก.ย. 2012 4:11 pm

คือที่ทำงานพึ่งติดตั้ง Internet true มาใหม่ 12/1 Mb ผู้ใช้งานทั้งหมดเป็น Wireless จำนวน 15-20 คนไม่เกินนี้คับ ตอนนี้ตัวโมเด็มแฮงค์ บ่อยมากคับ (BILLION Wireless-N ADSL Router)
ผมเซ็ต แบบ fix mac address ถ้าให้ใช้งาน fix แค่ 8 คน ใช้งานได้ปกติดีคับ
แต่ถ้าเพิ่มจำนวนผู้ใช้งานเป็น fix เพิ่มเป็น 16 คน ใช้ไปได้ 3ชั่วโมงก็แฮงค์แล้วคับ

ผมเลยขอคำแนะนำว่าเราควรซื้ออุปกรณ์ตัวไหนมาเพิ่มเติมดีคับ งบประมาณมีไม่เยอะนะคับ
ขอบคุณมากคับ
soldatoboy

Re: ขอคำแนะนำหน่อยคับ เรื่อง Wireless จำนวน 15-20 คน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 17 ก.ย. 2012 5:38 pm

soldatoboy เขียน:คือที่ทำงานพึ่งติดตั้ง Internet true มาใหม่ 12/1 Mb ผู้ใช้งานทั้งหมดเป็น Wireless จำนวน 15-20 คนไม่เกินนี้คับ ตอนนี้ตัวโมเด็มแฮงค์ บ่อยมากคับ (BILLION Wireless-N ADSL Router)
ผมเซ็ต แบบ fix mac address ถ้าให้ใช้งาน fix แค่ 8 คน ใช้งานได้ปกติดีคับ
แต่ถ้าเพิ่มจำนวนผู้ใช้งานเป็น fix เพิ่มเป็น 16 คน ใช้ไปได้ 3ชั่วโมงก็แฮงค์แล้วคับ

ผมเลยขอคำแนะนำว่าเราควรซื้ออุปกรณ์ตัวไหนมาเพิ่มเติมดีคับ งบประมาณมีไม่เยอะนะคับ
ขอบคุณมากคับ

• ถ้างบจำกัด จะไม่แนะนำให้ใช้งานพวก All-In-One ตัวใหญ่นะครับ เพราะว่าราคาจะสูงไปเยอะครับ + แนะนำเป็นใช้งาน 2 ตัวครับ โดยใช้ AP เพิ่มมาอีก 1 ตัวมาใช้งานเพิ่มครับ แนะนำเป็นรุ่น Asus RT-N12-C1 - 300 Mbps Wireless-N Broadband Router เอาตัวนี้ต่อสาย LAN หรือจะทำ repeater กับ BILLION มาก็ได้ครับ แล้วกระจายออกมาอีก 1 ชื่อ (SSID)

• จากนั้นเราก็แบ่ง users ให้เข้าใช้งานแยกกัน แบบนี้จะใช้งานได้ประสิทธิภาพดีกว่าใช้ All-In-One ด้วยครับผม สรุปว่าแบบนี้ดีกว่า ประหยัดกว่า ด้วยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)