ขอคำเเนะนำจากผู้รู้หน่อยนะครับ เรื่อง wiress hotspot

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขอคำเเนะนำจากผู้รู้หน่อยนะครับ เรื่อง wiress hotspot

โพสต์โดย pupparadox1 เมื่อ อาทิตย์ 09 ก.ย. 2012 1:38 pm

l4pDH.jpg (190.33 KiB) เปิดดู 12678 ครั้ง

ดูรูปใหญ่กดลิ้งด้านล่างเลยนะครับ

[/size]เข้าเรื่องเลยนะครับ

เนื่องจากช่วงปีใหม่ผมได้ทำ wiress ให้เช่าที่ รีสอทของผม เเฟนผมเค้าไปจ้างเพื่อนของเค้ามาทำปรากฎว่าช่วงเเรกก็เล่นได้ เเต่ว่าเล่นเเล้วมันก็หลุดบ่อย เข้า เวปได้เเปปเดียวเดี๋ยวก็หลุด พอคนเล่นเยอะๆ ประมาน 20-30 คนเริ่มจะเข้าไม่ได้เล่นเนตไม่ได้ อืด ผมก็เลยคิดว่าเนตคงไม่พอเเน่ ก้เลยไปเพิ่มเนตมาอีกเส้น เเต่ว่า ก็เป็นเหมือนเดิม คือ เล่นเเล้วก็หลุดเหมือนเดิม เล่นไม่ถึง 20 นาทีจะมีหลุดเเน่ๆๆ บางทีสัญสัญญานเนตก็มีปรกติ ไม่หลุดนะครับ เเต่ว่าเข้าเนตไม่ได้ บางทีก็เข้าได้เเปปเดียว บางทีก็เข้าเวปไม่ได้เลย **กรณีนี้สัญญานเนตก็มีปกติ เเต่เข้าเวปไม่ค่อยจะได้ หลุดบ่อย ผมก็เลยมีเรื่องจะสอบถาม หรือ ผู้รู้ช่วยมาเเนะนำหน่อย

1.ระบบที่ใช้อยู่ตอนนี้ clear os 5.2 มันจะมีปัญหาที่ระบบไหมครับ บางที่ถ้าเข้าพร้อมกันเยอะๆๆ มันจะเข้าหน้าเวปของรีสอทไม่ได้เลย มันจะเด้งเข้า cleal os proxy อะไรเเบบนี้หละครับ ระบบที่ใช้อยู่เป็นระบบสำเร็จรูปที่ซื้อมา ช่างเพื่อนเเฟนผมเขาเปนคนติดตั้ง

2.เวลาเล่นเนตเเล้วทำไมถึงหลุดบ่อย //หลุดในที่นี่คือเข้าเวปไม่ได้สัญญานบางทีก็ไม่หลุดเเต่เข้าเวปไม่ได้เลย

3.ช่างเขาทำถูกหรือไม่ที่ เขาเดินสายเเลนที่ปล่อยสัญญานเนตจากเซิฟเวอ เข้าไปที่ swith hub ก่อน(4 port) พอตเเรกเดินจาก hub ไปที่ตัวกระจายสัญญานไวเลส wrt54gl ซึ่งตัวนี้เขาตั้งให้เป็นโหมด AP ส่วนตัวกระจายสัญญานอื่นๆก็จะใช้วิธีเดียวกันคือ เดินสายเเลนจากตัว wrt54gl ไปเสียบตัวต่อไปเรื่อยๆๆทำเเบบนี้ทุกจุดเลยครับ เพราะว่าเจ้าตัวนี้มี lan อีก 4 รู เข้าเลยเสียบเเบบนี้หมดเลยทั้งระบบ ส่วนพอต 2 ของswith hub เดินสายเเลนข้ามไปอีกฝั่งหนึ่งของ รีสอท์เเล้วต่อ ตัวกระจายสัญญาน เหมือนกับอีกฝั่งเลย

4.ผมควรจะเริ่มเเก้ที่จุดไหนที่จะทำให้สามารถเล่นเนตโดยที่มันรับ ส่งข้อมูลได้ดีที่สุด จะไห้เพิ่มเติม หรือซื้ออุปกรณ์อะไร เเนะนำมาเลยนะครับ เล่นเเล้วไม่หลุด เพราะลูกห้องเขาบ่นจนผมไม่รู้จะตอบเข้าไงเเล้วครับ

ระยะทางห้องพักเเต่ละเเถวจะยาวประมาน 50 เมตร มีทั้ง หมด 10 ลอคเเถวละ 2 ลอค ตามรูปภาพด้านบนเลยครับ สำหรับผมตอนนี้คิดว่าผมจะต้องรื้อระบบทั้งหมดเเล้วทำใหม่ คิดว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ หรือมีอะไรเเนะนำก็ช่วยเเนำนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
pupparadox1

Re: ขอคำเเนะนำจากผู้รู้หน่อยนะครับ เรื่อง wiress hotspot

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 09 ก.ย. 2012 2:02 pm

ดูรูปใหญ่กดลิ้งด้านล่างเลยนะครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ

เนื่องจากช่วงปีใหม่ผมได้ทำ wiress ให้เช่าที่ รีสอทของผม เเฟนผมเค้าไปจ้างเพื่อนของเค้ามาทำปรากฎว่าช่วงเเรกก็เล่นได้ เเต่ว่าเล่นเเล้วมันก็หลุดบ่อย เข้า เวปได้เเปปเดียวเดี๋ยวก็หลุด พอคนเล่นเยอะๆ ประมาน 20-30 คนเริ่มจะเข้าไม่ได้เล่นเนตไม่ได้ อืด ผมก็เลยคิดว่าเนตคงไม่พอเเน่ ก้เลยไปเพิ่มเนตมาอีกเส้น เเต่ว่า ก็เป็นเหมือนเดิม คือ เล่นเเล้วก็หลุดเหมือนเดิม เล่นไม่ถึง 20 นาทีจะมีหลุดเเน่ๆๆ บางทีสัญสัญญานเนตก็มีปรกติ ไม่หลุดนะครับ เเต่ว่าเข้าเนตไม่ได้ บางทีก็เข้าได้เเปปเดียว บางทีก็เข้าเวปไม่ได้เลย **กรณีนี้สัญญานเนตก็มีปกติ เเต่เข้าเวปไม่ค่อยจะได้ หลุดบ่อย ผมก็เลยมีเรื่องจะสอบถาม หรือ ผู้รู้ช่วยมาเเนะนำหน่อย

1.ระบบที่ใช้อยู่ตอนนี้ clear os 5.2 มันจะมีปัญหาที่ระบบไหมครับ บางที่ถ้าเข้าพร้อมกันเยอะๆๆ มันจะเข้าหน้าเวปของรีสอทไม่ได้เลย มันจะเด้งเข้า cleal os proxy อะไรเเบบนี้หละครับ ระบบที่ใช้อยู่เป็นระบบสำเร็จรูปที่ซื้อมา ช่างเพื่อนเเฟนผมเขาเปนคนติดตั้ง

2.เวลาเล่นเนตเเล้วทำไมถึงหลุดบ่อย //หลุดในที่นี่คือเข้าเวปไม่ได้สัญญานบางทีก็ไม่หลุดเเต่เข้าเวปไม่ได้เลย

3.ช่างเขาทำถูกหรือไม่ที่ เขาเดินสายเเลนที่ปล่อยสัญญานเนตจากเซิฟเวอ เข้าไปที่ swith hub ก่อน(4 port) พอตเเรกเดินจาก hub ไปที่ตัวกระจายสัญญานไวเลส wrt54gl ซึ่งตัวนี้เขาตั้งให้เป็นโหมด AP ส่วนตัวกระจายสัญญานอื่นๆก็จะใช้วิธีเดียวกันคือ เดินสายเเลนจากตัว wrt54gl ไปเสียบตัวต่อไปเรื่อยๆๆทำเเบบนี้ทุกจุดเลยครับ เพราะว่าเจ้าตัวนี้มี lan อีก 4 รู เข้าเลยเสียบเเบบนี้หมดเลยทั้งระบบ ส่วนพอต 2 ของswith hub เดินสายเเลนข้ามไปอีกฝั่งหนึ่งของ รีสอท์เเล้วต่อ ตัวกระจายสัญญาน เหมือนกับอีกฝั่งเลย

4.ผมควรจะเริ่มเเก้ที่จุดไหนที่จะทำให้สามารถเล่นเนตโดยที่มันรับ ส่งข้อมูลได้ดีที่สุด จะไห้เพิ่มเติม หรือซื้ออุปกรณ์อะไร เเนะนำมาเลยนะครับ เล่นเเล้วไม่หลุด เพราะลูกห้องเขาบ่นจนผมไม่รู้จะตอบเข้าไงเเล้วครับ

ระยะทางห้องพักเเต่ละเเถวจะยาวประมาน 50 เมตร มีทั้ง หมด 10 ลอคเเถวละ 2 ลอค ตามรูปภาพด้านบนเลยครับ สำหรับผมตอนนี้คิดว่าผมจะต้องรื้อระบบทั้งหมดเเล้วทำใหม่ คิดว่าจะใช้ตัวไหนดีครับ หรือมีอะไรเเนะนำก็ช่วยเเนำนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ไวเลส หากเราประจายทั่วถึงแล้วคงไม่มีปัญหาเรื่องจุดอับสัญญาณหรอกนะครับ
หลักสำคัญคือ router หรือ server ที่ใช้จำกัดการใช้งานของผู้ใช้งานได้หรือเปล่าเช่น มีระบบ login , bandwidth ความเร็ว

ส่วนการเดินสายต้องไม่ควรเกิน 100 เมตร ไม่ว่าจะไปพักที่ switch หรือ hub หรือ wrt54gl ก็ตามต้องห้ามเกินระยะนี้เพราะไม่งั้นสัญญาณก็ยังคงเป็นคอขวดกลับมาเหมือนเดิม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: ขอคำเเนะนำจากผู้รู้หน่อยนะครับ เรื่อง wiress hotspot

โพสต์โดย pupparadox1 เมื่อ อาทิตย์ 09 ก.ย. 2012 8:31 pm

ผมลืมบอกไปครับ ว่า ใช้เร้าเตอร์ ของ tot ที่เเถมมากับเนตเลย เปนไปได้ไหมว่าสาเหตุที่หลุด น่าจะมาจาก เร้าเตอร์ ส่วนระบบเซอเวอผมน่าจะเปลี่ยนไหม่ไปด้วยไหมครับ เเต่ระบบเก่าก็มีฟังชั่นทุกอย่างครบถ้วนเหมือนกัน เพียงเเต่ว่ารู้สึกว่าจะไม่ค่อยเสถียรเท่าไร ช่วยเเนะนำหน่อยครับ

ส่วนระยะทางผมคิดว่าไม่น่าจะเกิน 50 เมตรในเเต่ละจุดครับ
pupparadox1

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 10 ก.ย. 2012 12:02 pm

• โออออ พึ่งมาเห็นรูปแล้วต้องบอกว่า :shock: :shock: :shock: ถ้าเป็นอย่างที่แจ้งมาแสดงว่าในระยะ 700-800 เมตร ช่างที่มาเดิน LAN นี่เดินแบบต่อลูกโซ่ไปเลยเหรอครับ คือ LAN 100 เมตร -> Switch -> LAN -> WRT54GL -> LAN -> WRT54GL -> LAN ........ :o :o :o :o ช่างที่มาเดิน LAN ก็ทำไปได้นะครับ :o :o

• ระบบของคุณ pupparadox1 ผมว่าวางตำแหน่ง AP ไว้ดีแล้ว ok แล้วครับผม ตัว WRT54GL กับ NSM2 (น่าจะวาง PICO M2HP มากกว่านะครับ) ได้วางที่จุดตำแหน่งที่กระจายสัญญาณได้ดีแล้วครับผม + แต่การเดินสาย LAN นี่ถือว่า "หายนะ" มากเลยครับผม :o :o ดังนั้นแก้เรื่องเดินสาย LAN ปัญหาก็จะหายแล้วละครับ

• LAN ไม่ควรเดินเกิน 80 เมตรนะครับ (จริงๆ ได้ 100 เมตรแต่ผมว่าซัก 80-90 เมตรก็เต็มที่แล้วละครับ) ดังนั้นสิ่งที่คุณ pupparadox1 จะต้องแก้มีแบบ เดินสายไฟเบอร์ออพติค (นิ่ง เสถียร แต่ราคาสูง) หรือ ยิงสัญญาณไร้สาย (ติดตั้งเร็ว ราคาถูก ใช้งานได้ดี แต่ไม่เท่าไฟเบอร์ออพติค)

เอาแบบไร้สายก่อนนะครับ - ติดตั้งเร็ว ราคาถูก ใช้งานได้ดี แต่ไม่เท่าไฟเบอร์ออพติค

1. กำหนดจุดกระจายสัญญาณขึ้นมาครับ แล้วให้ในจุดนั้นสามารถเชื่อมต่อไปยัง AP ที่ระยะไม่เกิน 80 เมตร เช่น AP6, AP5, AP10 เป็นต้นครับ จากนั้นให้กำหนดให้ครบทุกจุดครับ ดังนั้นเราก็จะได้เป็นวงกลมหลายๆ วง ขึ้นมาในพื้นที่ของเราครับ

2. ที่ Server ก็ติดตั้ง UBNT LOCOM2 ยิงสัญญาณออกไปครับ แล้วเชื่อมต่อด้วย AP WDS Mode ครับ

3. ที่จุดกระจายนั้นให้ติดตั้งตัว UBNT LOCOM2 ครับ ลิงค์กลับมาที่ Server ที่อยู่ด้านหน้าสุดของพื้นที่ หันหน้าหันมาทิศที่ Server ตั้งอยู่ครับ กำหนดการทำงาน AP WDS Mode เหมือนกันครับ จากนั้นที่ LOCOM2 ก็ลากสาย LAN ไปเข้าที่ WRT54GL ซัก 1 ตัวที่อยู่บริเวณนั้นนะครับ แล้วจากนั้นก็ลากสาย LAN จาก WRT54GL ไปยัง AP ที่อยู่บริเวณนั้นที่ไม่เกนิ 80 เมตรครับ

4. แก้ไขเท่านี้ก็น่าจะใช้งานได้ดีขึ้นเยอะมากแล้วนะครับ แล้วก็แก้ไม่เยอะด้วยครับ + จิงๆ ใช้อุปกรณ์เดิมก็ได้ครับ เพราะเห็นที UBNT NSM2 อยู่ด้วย ก็เอามาดัดแปลงได้เลยครับผม

แบบสายไฟเบอร์ออพติค (นิ่ง เสถียร แต่ราคาสูง) - ติดตั้งนาน ราคาสูง ใช้งานได้ดีมากขั้นเทพ
    5. กำหนดจุดกระจายสัญญาณขึ้นมาครับ แบบเดียวกับไร้สายเลยครับ

6. ที่ห้อง Server ให้เดินสาย Optical Fiber จากส่วนกลางไปยังจุดที่เรากำหนดไว้ครับ โดยเดินไปซัก 4-8 core ครับ จริงๆ ใช้แค่ 2 core เท่านั้นแต่ว่าก็เดินทิ้งไว้เผื่อเป็น spare ครับผม

7. จากนั้นใช้ Media Converter ครับ แปลงจากหัว Optical Fiber ออกมาเป็น LAN RJ-45 แล้วเอาไปเสียบเข้าที่พอร์ท LAN ของ WRT54GL 1 ตัว ที่บริเวณนั้นครับผม ทำเหมือนแบบไร้สายครับ

8. เท่านี้ก็เสร็จแล้วครับ ถ้าทำด้วยวิธีแบบนี้ก็จะทำให้ระบบเครือข่ายของเราเทพมากเลยนะครับ สามารถเอา HD TV มาให้บริการใน resote ของเราได้เลยด้วยซ้ำครับผม ลองดูนะครับ :D

pupparadox1 เขียน:ผมลืมบอกไปครับ ว่า ใช้เร้าเตอร์ ของ tot ที่เเถมมากับเนตเลย เปนไปได้ไหมว่าสาเหตุที่หลุด น่าจะมาจาก เร้าเตอร์ ส่วนระบบเซอเวอผมน่าจะเปลี่ยนไหม่ไปด้วยไหมครับ เเต่ระบบเก่าก็มีฟังชั่นทุกอย่างครบถ้วนเหมือนกัน เพียงเเต่ว่ารู้สึกว่าจะไม่ค่อยเสถียรเท่าไร ช่วยเเนะนำหน่อยครับ
ส่วนระยะทางผมคิดว่าไม่น่าจะเกิน 50 เมตรในเเต่ละจุดครับ

• ลองดูตามด้านบนนะครับผม ระบบ server คิดว่าไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย pupparadox1 เมื่อ จันทร์ 10 ก.ย. 2012 1:31 pm

ขอบคุณ ท่านเเอดมินเป็นอย่างสูงครับ ที่เข้ามาเเนะนำ ให้ผมหายข้องใจ

เเต่ว่าผมยังงงอยู่นิดหน่อยครับ
----------------------------------------------

กำหนดจุดกระจายสัญญาณขึ้นมาครับ แล้วให้ในจุดนั้นสามารถเชื่อมต่อไปยัง AP ที่ระยะไม่เกิน 80 เมตร เช่น AP6, AP5, AP10 เป็นต้นครับ จากนั้นให้กำหนดให้ครบทุกจุดครับ ดังนั้นเราก็จะได้เป็นวงกลมหลายๆ วง ขึ้นมาในพื้นที่ของเราครับ

- สมมุติว่าผมรื้อระบบเเบบสายเเลนที่เป็นลูกโซ่ออกทั้งหมด เเล้ว ทำเป็นเเบบตัวกระจายโดยย้าย nano m2 ไว้ตามจุด เเล้วให้ ตัว wrt54gl ที่อยู่ในระยะนั้นมาเกาะ สัญญานจะดีไหมครับ เพราะว่าห้องพักของผมมันจะเป็นกำเเพงหนาทุกห้องเลย หนักใจตรงนี้หละครับ ถ้าผมทำเเบบตัวกระจายเเบบนี้ ท่านว่าผมควรจะเพิ่มตัวกระจายสักกี่ตัวดีครับ ตอนนี้ผมมี nano m2 อยู่ 2ตัวเเล้วกะว่าจะเอามาทำเป็นตัวกระจาย อีกอย่าง ผมต้องติดตั้งตัวกระจายไว้ที่เสาสูงๆๆไหมครับเพื่อให้มันพ้น หลังคาบ้าน เเล้วให้มันยิงหากันได้ดียิ่งขึ้น

ที่ Server ก็ติดตั้ง UBNT LOCOM2 ยิงสัญญาณออกไปครับ แล้วเชื่อมต่อด้วย AP WDS Mode ครับ

- ถ้าผมย้ายตัว loco m2 มาไว้หลังห้องที่ตั้งเซฟเวอร์เเล้วหันหน้าลงไปทางห้องพัก มันจะสามารถยิงไปจนถึงลอคสุดท้ายของรีสอร์ทได้หรือไม่ ระยะทางก็700-800 เมตร โดยที่ตัว loco m2 ที่อยู่ล๊อคสุดท้ายของรีสอร์ทหันหน้ามาทางที่ loco m2 ตัวเเรกยิงสัญญานไป ถ้าต้องเพิ่มอุปกรณ์ควรจะเพิ่มตัวไหนบ้าง ผมเข็ตกับช่างที่มาเดินสายเเลนละครับ อยากจะต่อให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็นต้องเดิน

ผมอยากจะให้ท่านเเอดมินช่วยผมสักอย่าง ช่วยออกเเบบตำเเหน่งการวางอุปกรณ์ให้ครอบคลุมเเละเหมาะสมกับสภาพอาคารของผมให้หน่อย ลักษณะพื้นที่ก็ประมานในรูปที่ผมอัพลงไปครับ ส่วน ตัวอาคารก็จะเป็นห้องเเถว สูงประมาน ชั้นครึ่ง เเต่ว่ามีผนังห้องกั้นทุกห้องเลย หนาพอสมควรครับ อยากจะได้ไอเดียดีดี ว่าอุปกรณ์ตัว ส่ง ตัวรับ ตัวไหน วางตำเเหน่งไหนดี ประมานนี้ครับ เเล้วถ้าจำเป็นต้องเดินสายเเลนควรเดินช่วงไหนดี

สุดท้ายก็ขอขอบคุณท่าน เเอดมินที่อุตส่าห์มานั่งปวดหัว ปวดสมอง อ่านคำถามของผม อิอิช่วยผมด้วยเน้อ :D :D
:D
pupparadox1

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 13 ก.ย. 2012 9:55 pm

ollution1.gif (576.76 KiB) เปิดดู 12458 ครั้ง

pupparadox1 เขียน:ขอบคุณ ท่านเเอดมินเป็นอย่างสูงครับ ที่เข้ามาเเนะนำ ให้ผมหายข้องใจ

เเต่ว่าผมยังงงอยู่นิดหน่อยครับ
----------------------------------------------

กำหนดจุดกระจายสัญญาณขึ้นมาครับ แล้วให้ในจุดนั้นสามารถเชื่อมต่อไปยัง AP ที่ระยะไม่เกิน 80 เมตร เช่น AP6, AP5, AP10 เป็นต้นครับ จากนั้นให้กำหนดให้ครบทุกจุดครับ ดังนั้นเราก็จะได้เป็นวงกลมหลายๆ วง ขึ้นมาในพื้นที่ของเราครับ

- สมมุติว่าผมรื้อระบบเเบบสายเเลนที่เป็นลูกโซ่ออกทั้งหมด เเล้ว ทำเป็นเเบบตัวกระจายโดยย้าย nano m2 ไว้ตามจุด เเล้วให้ ตัว wrt54gl ที่อยู่ในระยะนั้นมาเกาะ สัญญานจะดีไหมครับ เพราะว่าห้องพักของผมมันจะเป็นกำเเพงหนาทุกห้องเลย หนักใจตรงนี้หละครับ ถ้าผมทำเเบบตัวกระจายเเบบนี้ ท่านว่าผมควรจะเพิ่มตัวกระจายสักกี่ตัวดีครับ ตอนนี้ผมมี nano m2 อยู่ 2ตัวเเล้วกะว่าจะเอามาทำเป็นตัวกระจาย อีกอย่าง ผมต้องติดตั้งตัวกระจายไว้ที่เสาสูงๆๆไหมครับเพื่อให้มันพ้น หลังคาบ้าน เเล้วให้มันยิงหากันได้ดียิ่งขึ้น

• เราไม่ได้ให้ WRT54GL มาเกาะนะครับผม แต่เราจะเอา NSM2 ไปติดตั้งตามจุดที่เรากำหนดไว้ จากนั้นที่พอร์ทของ NSM2 มันจะมี 1 LAN เราก็เอาสาย LAN จาก NSM2 ไปเสียบที่ WRT54GL พอร์ท LAN 1-4 ครับ ก็คือเราจะใช้ WRT54GL ทำงานเป็น Switch ด้วยไปเลยครับผม จากนั้นเราก็ลาดสาย LAN จากพอร์ท LAN 1-4 ที่เหลือของ WRT54GL ไปยัง AP5, AP6 เป็นต้นครับ ทำเป็นวงๆ แบบนี้ไปครับผม

• ส่วนจำนวนดูแล้วไม่น่าจะต้องเพิ่มอะไรนะครับ ก็แก้ไขให้ดีก่อนก้ได้ครับ แล้วถ้าจุดไหนสัญญาณอ่อนหรือไม่มีเลย เราก็ไปเพิ่มได้ครับผม ไม่มีปัยหาอะไรครับ + การติดตั้ง NSM2 ไม่จำเป็นต้องติดสูงนะครับ เอาแค่หันหน้ากลับมายังห้อง Server แล้วไม่มีอะไรบังก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ถ้ามีอะไรบังก็ขึ้นเสา หรือหามุมหลบให้ได้ครับผม :D

ที่ Server ก็ติดตั้ง UBNT LOCOM2 ยิงสัญญาณออกไปครับ แล้วเชื่อมต่อด้วย AP WDS Mode ครับ

- ถ้าผมย้ายตัว loco m2 มาไว้หลังห้องที่ตั้งเซฟเวอร์เเล้วหันหน้าลงไปทางห้องพัก มันจะสามารถยิงไปจนถึงลอคสุดท้ายของรีสอร์ทได้หรือไม่ ระยะทางก็700-800 เมตร โดยที่ตัว loco m2 ที่อยู่ล๊อคสุดท้ายของรีสอร์ทหันหน้ามาทางที่ loco m2 ตัวเเรกยิงสัญญานไป ถ้าต้องเพิ่มอุปกรณ์ควรจะเพิ่มตัวไหนบ้าง ผมเข็ตกับช่างที่มาเดินสายเเลนละครับ อยากจะต่อให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็นต้องเดิน

• ดูแล้วมันมีแต่ NSM2 ไม่ใช่เหรอครับ ? หรือว่ามี LOCO M2 ด้วยเหรอครับผม ?

• ระยะทางของ LOCOM2 สามารถยิงได้ 1-2 กม สบายๆ ครับ ไม่มีอะไรขวางนะครับ ส่วน NSM2 ยิงได้ 5-7 กม สบายๆ ครับ แต่ต้องไม่มีอะไรมาขวางนะครับผม ลองดูตามรูปได้เลยครับผม :D

ผมอยากจะให้ท่านเเอดมินช่วยผมสักอย่าง ช่วยออกเเบบตำเเหน่งการวางอุปกรณ์ให้ครอบคลุมเเละเหมาะสมกับสภาพอาคารของผมให้หน่อย ลักษณะพื้นที่ก็ประมานในรูปที่ผมอัพลงไปครับ ส่วน ตัวอาคารก็จะเป็นห้องเเถว สูงประมาน ชั้นครึ่ง เเต่ว่ามีผนังห้องกั้นทุกห้องเลย หนาพอสมควรครับ อยากจะได้ไอเดียดีดี ว่าอุปกรณ์ตัว ส่ง ตัวรับ ตัวไหน วางตำเเหน่งไหนดี ประมานนี้ครับ เเล้วถ้าจำเป็นต้องเดินสายเเลนควรเดินช่วงไหนดี

สุดท้ายก็ขอขอบคุณท่าน เเอดมินที่อุตส่าห์มานั่งปวดหัว ปวดสมอง อ่านคำถามของผม อิอิช่วยผมด้วยเน้อ :D :D
:D

• ลองดูตามรูปด้านบนน่าจะพอได้ idea นะครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

โพสต์โดย pupparadox1 เมื่อ ศุกร์ 14 ก.ย. 2012 11:28 am

ขอขอบคุณท่านเเอดมินที่มาเสนอไอเดียใหม่ให้ผม ขอบคุณมากครับ

ท่านเเอดมิน ถ้าผมทำตามที่ท่านเเอดมินเสนอไอเดียมา ตัว M2 ที่ server ผมจะต้องตั้งเป็นโหมด อะไรครับ เพื่อที่จะให้มันยิงไปหาตัวรับที่เรากำหนดไว้ ส่วนตัวรับให้เรากำหนดเป็น AP WDS MODE เเล้วลากสายเเลนจาก M2 ไปหาตัว WRT54GL เเล้วกระจายสัญญานไปตามจุดที่เรากำหนด ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เเล้วถ้าตัว M2 ที่เครื่อง server เรายิงสัญญานไปอย่างเดียว รีสอทเเถว เเรกๆๆ จะรับสัญญานได้ไหมครับ หรือว่าก็ทำเหมือนตัวรับคือ ตั้งเป็น AP WDS MODE เเล้วลากสายเเลนไปหา WRT54GL

ผมจะได้เเก้ไขเลย อิอิ ขอบคุณครับ[size=150]
:D :D
pupparadox1

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 14 ก.ย. 2012 3:50 pm

pupparadox1 เขียน:ขอขอบคุณท่านเเอดมินที่มาเสนอไอเดียใหม่ให้ผม ขอบคุณมากครับ

ท่านเเอดมิน ถ้าผมทำตามที่ท่านเเอดมินเสนอไอเดียมา ตัว M2 ที่ server ผมจะต้องตั้งเป็นโหมด อะไรครับ เพื่อที่จะให้มันยิงไปหาตัวรับที่เรากำหนดไว้ ส่วนตัวรับให้เรากำหนดเป็น AP WDS MODE เเล้วลากสายเเลนจาก M2 ไปหาตัว WRT54GL เเล้วกระจายสัญญานไปตามจุดที่เรากำหนด ผมเข้าใจถูกไหมครับ

• เข้าใจถูกต้องแล้วครับ :D เราก็กำหนดเป็น AP WDS ครับผม เพราะจะได้สามารถกระจายสัญญาณไร้สายออกไปจาก NSM2 ทั่งคู่ได้ด้วยครับผม จะได้ไม่เสียเปล่าครับผม ลองดูวิธีการติดตั้งที่นี่นะครับ 9.1 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 LOCO โหมด AP-WDS

เเล้วถ้าตัว M2 ที่เครื่อง server เรายิงสัญญานไปอย่างเดียว รีสอทเเถว เเรกๆๆ จะรับสัญญานได้ไหมครับ หรือว่าก็ทำเหมือนตัวรับคือ ตั้งเป็น AP WDS MODE เเล้วลากสายเเลนไปหา WRT54GL

ผมจะได้เเก้ไขเลย อิอิ ขอบคุณครับ[size=150] :D :D

• กำหนดให้เป็น AP WDS ทั้งหมดเลยครับ จะได้กระจายสัญญาณได้ด้วยครับผม + ที่ตัวปลายทางก็เป็น AP WDS ด้วยนะครับผม ลองดูครับ :D

sys2u

โพสต์โดย pupparadox1 เมื่อ อังคาร 18 ก.ย. 2012 4:22 pm

ขอบคุณท่าน เเอดมินมากครับ เดียวได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ หรือว่าถ้าเจอปัญหา ท่านต้องช่วยผมด้วยนะ อิอิ

เเต่ตอนนี้ผมเจอปัญหา 1 อย่างละ พอดีตัว nanostation loco m2 มันมีรู lan เเค่รูเดียวที่นี้

จุดเเรกที่เซอเวอผมจะยิงไปหาจุดที่ 2 เเละ 3 ตามที่ผมกำหนด เเต่ว่ารูเเรนมันมีเเค่รูเดียว ผมจะเเก้ปัญหาโดยที่ ลากสายเเลนจากเซฟเวอมาที่ switch ก่อนเเล้วลากสายเเลนไปเข้าช่องเสียบเเลนที่เเปลงไฟ poe ของนาโน 2 ส่วนห้องพักเเถวเเรก เเถว 2 ผมก็เดินสายเเลนจาก switch ไปหาตัว wrt54gl เเบบนี้ได้ไหมครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า...

ส่วนจุดปลายทางที่ 2 เเละ 3 ผมก็ต่อ ไฟจากตัวเเปลงไฟ poe เข้าไปที่ตัวนาโน ส่วนช่อง lan ที่ตัวเเปลงไฟ poe ก็ลากสายไปที่ switch เเล้วกระจาย ตัว wrt54gl ไปตามที่เรากำหนดใช่หรือไม่ ทีนี้ไอตัว nanostation นะจุด เเรก 2 เเละ 3 จะสามารถเล่นอินเตอร์เนตไปด้วยได้หรือไม่ ถ้าเราปรับเป็นโหมด ap wds :) :) :) :)
pupparadox1

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 18 ก.ย. 2012 5:44 pm

pupparadox1 เขียน:ขอบคุณท่าน เเอดมินมากครับ เดียวได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ หรือว่าถ้าเจอปัญหา ท่านต้องช่วยผมด้วยนะ อิอิ

เเต่ตอนนี้ผมเจอปัญหา 1 อย่างละ พอดีตัว nanostation loco m2 มันมีรู lan เเค่รูเดียวที่นี้

จุดเเรกที่เซอเวอผมจะยิงไปหาจุดที่ 2 เเละ 3 ตามที่ผมกำหนด เเต่ว่ารูเเรนมันมีเเค่รูเดียว ผมจะเเก้ปัญหาโดยที่ ลากสายเเลนจากเซฟเวอมาที่ switch ก่อนเเล้วลากสายเเลนไปเข้าช่องเสียบเเลนที่เเปลงไฟ poe ของนาโน 2 ส่วนห้องพักเเถวเเรก เเถว 2 ผมก็เดินสายเเลนจาก switch ไปหาตัว wrt54gl เเบบนี้ได้ไหมครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า...

• ถูกต้องครับผม ให้ลาดจาก switch ไปอย่างละ 1 ช่วงเท่านั้นครับ + จะสังเกตว่าเราจะลากแลนแค่ 2 ช่วงเองครับ และไม่เกิน 60-70 เมตร ซึ่งถือว่า OK ครับผม :D

ส่วนจุดปลายทางที่ 2 เเละ 3 ผมก็ต่อ ไฟจากตัวเเปลงไฟ poe เข้าไปที่ตัวนาโน ส่วนช่อง lan ที่ตัวเเปลงไฟ poe ก็ลากสายไปที่ switch เเล้วกระจาย ตัว wrt54gl ไปตามที่เรากำหนดใช่หรือไม่ ทีนี้ไอตัว nanostation นะจุด เเรก 2 เเละ 3 จะสามารถเล่นอินเตอร์เนตไปด้วยได้หรือไม่ ถ้าเราปรับเป็นโหมด ap wds :) :) :) :)

• ใช่ครับ เอาลง switch แล้วลากแลนไปยัง wrt54gl ครับผม ก็จะเป็นแค่ 1 ช่วง LAN จาก switch ออกไปไม่เกิน 60-80 เมตร ถูกต้องแล้วครับผม + NSM2 ถ้าปรับเป็น AP WDS ก็จะสามารถเล่น Internet ได้ด้วยครับผม ดังนั้นทิศทางด้านหน้าที่ NSM2 หันไปทางไหน ก็จะสามารถเล่น Internet ได้ด้วยครับ สัญญาณจะกวาดไป 60-70 องศาครับผม :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)