ปัญหา : การเกาะไวเลสของ user

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ปัญหา : การเกาะไวเลสของ user

โพสต์โดย bobbang เมื่อ จันทร์ 25 มิ.ย. 2012 11:57 am

1.หอพักนักศึกษามี โน๊ตบุค 150 เครื่อง
2.มีไวเลส linksys wrt54gl : 4 ตัว ตั้งssid ต่างกัน chต่างกัน

ปัญหาคือ
1.เวลาเข้าไปดูสถานะการเกาะของuser พบว่าแต่ละตัวไม่เท่ากัน คือบางตัว 34 บางตัว 7
---->มีวิธีไหนบางครับที่ทำให้ การเกาะมีค่าเฉลี่ยให้เท่ากัน
bobbang

Re: ปัญหา : การเกาะไวเลสของ user

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 25 มิ.ย. 2012 12:28 pm

bobbang เขียน:1.หอพักนักศึกษามี โน๊ตบุค 150 เครื่อง
2.มีไวเลส linksys wrt54gl : 4 ตัว ตั้งssid ต่างกัน chต่างกัน

• เครื่องลูกข่ายเยอะมากครับ แล้วใช้ WRT54GL แค่ 4 ตัวเอง + ปกติ WRT54GL + DD-WRT จะรับได้ประมาณ 16 เครื่องก็เก่งแล้วครับ :o

ปัญหาคือ
1.เวลาเข้าไปดูสถานะการเกาะของuser พบว่าแต่ละตัวไม่เท่ากัน คือบางตัว 34 บางตัว 7
---->มีวิธีไหนบางครับที่ทำให้ การเกาะมีค่าเฉลี่ยให้เท่ากัน

• เนื่องจากตัว WRT54GL จะทำงานแบบเดี่ยวๆ ครับ ดังนั้นเวลาที่เครื่องลูกข่ายเลือกเกาะตัวไหนก็จะเกาะอยู่แบบนั้นครับ + วิธีการแบบนี้ก็คืออาจจะตั้งชื่อเป็น zone ก็ได้ครับ ใช้ชื่อ SSID สื่อความหมายเช่น FL1, FL2 เป็นต้น แล้วทำป้ายแจ้งไว่้ว่าถ้าอยู่ zone ไหน ให้เกาะไปที่ตัวไหนแบบนี้ก็พอช่วยได้ระดีบนึงครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ปัญหา : การเกาะไวเลสของ user

โพสต์โดย bobbang เมื่อ จันทร์ 25 มิ.ย. 2012 5:49 pm

ขอบคุณมากครับ
1. ผมตั้งแล้วตาม ชั้นเลยครับ เช่น BCNN_NPU_B1F1N1 (อาคาร1ชั้น1ตัวที่1) สงสัยเป็นที่ผู็ใช้เองแล้วครับ 5 5
2. พอดีผมเอาเจ้า UBiQUiTi UAP-LR - Hi-Power 300 Mbps (2.4 GHz) มาลองเล่นดู 2 ตัว ไปติดที่หอพัก มีปัญหาคือเวลาเอาโปรแกรม Ubiquiti UniFi เข้าดูเห็น 2 ตัว แต่พอจะเข้าไปตั้งค่าไวเลสกลับตั้งได้แค่ 4 ssid ครับ(แทนที่จะเป็น 8 ssid) เลยแก้ด้วยการตั้งทีละตัว คือ ตัวที่1 สมมุติ 1-4 ตัวที่2 สมมุติ 5-8 แต่พอเอาต่อเข้าในวงแลน ก็เจอปัญหาเดิมครับ(ลองเอา V2 แล้วก็ยังงงๆ อิอิ)

3.ถ้าUser เยอะแบบนี้มีวิธีที่แนะนำไหมครับ (ผมว่าจะเอาเจ้าตัว TP-Link : TL-WA901ND ติดเข้าไปสัก 10 ตัว ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่ไหมครับ)
bobbang

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 25 มิ.ย. 2012 6:41 pm

bobbang เขียน:ขอบคุณมากครับ
1. ผมตั้งแล้วตาม ชั้นเลยครับ เช่น BCNN_NPU_B1F1N1 (อาคาร1ชั้น1ตัวที่1) สงสัยเป็นที่ผู็ใช้เองแล้วครับ 5 5
2. พอดีผมเอาเจ้า UBiQUiTi UAP-LR - Hi-Power 300 Mbps (2.4 GHz) มาลองเล่นดู 2 ตัว ไปติดที่หอพัก มีปัญหาคือเวลาเอาโปรแกรม Ubiquiti UniFi เข้าดูเห็น 2 ตัว แต่พอจะเข้าไปตั้งค่าไวเลสกลับตั้งได้แค่ 4 ssid ครับ(แทนที่จะเป็น 8 ssid) เลยแก้ด้วยการตั้งทีละตัว คือ ตัวที่1 สมมุติ 1-4 ตัวที่2 สมมุติ 5-8 แต่พอเอาต่อเข้าในวงแลน ก็เจอปัญหาเดิมครับ(ลองเอา V2 แล้วก็ยังงงๆ อิอิ)

3.ถ้าUser เยอะแบบนี้มีวิธีที่แนะนำไหมครับ (ผมว่าจะเอาเจ้าตัว TP-Link : TL-WA901ND ติดเข้าไปสัก 10 ตัว ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่ไหมครับ)

• ลองดูตัว UAP-LR ก่อนดีกว่าครับ ว่าถ้าใช้งานแล้วสามารถเอา user จำนวนมากอยู่มั๊ยครับ เพราะตัว firmware กับ controller ตัวนี้ค่อนข้าง ok นะครับผม แถมยังทำ roaming ได้ด้วย + ส่วน TP-Link ถ้าใช้จำนวนเยอะๆ ก็น่าสนใจนะครับ แต่อาจจะบริหารจัดการยุ่งหน่อยครับผม ลองใช้งานซักพักแล้วเปรียบเทียบดีกว่าครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)