ต้องการวางระบบWi-Fiครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ต้องการวางระบบWi-Fiครับ

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 11:50 am

คือพี่ให้มาสอบถามครับ ตามภาพครับ คือคอนโดมี21ชั้นครับ
ร้านพี่สาวเขาอยู่ชั้นที่2ครับตรงกลาง คือต้องการวางระบบไวไฟฉพาะฝั่งที่อยู่ด้านเดียวกันกับทางร้านครับแต่ติดปัญหาคือทางคอนโดเขาไม่อนุญาติให้เดินสายผ่านช่องครับพี่มีวิธีจะแนะนำบ้างไหม
รบกวนถ้ามีวิธีช่วยเซทอุปกรณ์ทั้งหมดที่จะใช้ให้ด้วยได้หรือเปล่าครับจากเว็บนี้อะครับคงไม่รบกวนเกินไปนะครับ ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
11.jpg (23.47 KiB) เปิดดู 2487 ครั้ง
vanjai11

Re: ต้องการวางระบบWi-Fiครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 12:02 pm

vanjai11 เขียน:คือพี่ให้มาสอบถามครับ ตามภาพครับ คือคอนโดมี21ชั้นครับ
    ร้านพี่สาวเขาอยู่ชั้นที่2ครับตรงกลาง คือต้องการวางระบบไวไฟฉพาะฝั่งที่อยู่ด้านเดียวกันกับทางร้านครับแต่ติดปัญหาคือทางคอนโดเขาไม่อนุญาติให้เดินสายผ่านช่องครับพี่มีวิธีจะแนะนำบ้างไหม

1. รูปเล็กมากครับ แต่เท่าที่พอจะดูออก น่าจะเป็นห้องที่ติดกับบันใดขึ้น-ลงระหว่างชั้น และต้องการกระจายไปยังห้องข้างๆ 3 ห้อง ถ้าต้องการติดตั้งแบบนี้ก็ไม่น่าจะซับซ้อน เราก็เอาตัว Linksys WRT54GL + DD-WRT ที่คุณ 'vanjai11' กำลังติดตั้งอยู่ไปวางเพื่อปล่อยสัญญาณก็น่าจะได้แล้วนะครับ ถ้าในกรณีที่สัญญาณไปไม่ถึง ก็ใช้การทำ WDS หรือ Repeater Mode ตามตัวอย่าง

ถ้าจะมีปัญหาก็คงเป็นเรื่องสายไฟฟ้าหรือปลั๊กไฟสำหรับจ่ายไฟฟ้าให้ Linksys WRT54GL มากกว่า ว่ามีรองรับที่จุดที่ต้องการติดตั้งหรือไม่ครับ

vanjai11 เขียน:รบกวนถ้ามีวิธีช่วยเซทอุปกรณ์ทั้งหมดที่จะใช้ให้ด้วยได้หรือเปล่าครับจากเว็บนี้อะครับคงไม่รบกวนเกินไปนะครับ ขอบคุณครับ

2. ใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT ที่คุณ 'vanjai11' กำลังทดสอบอยู่นะครับ ใช้ได้เลย

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการวางระบบWi-Fiครับ

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ เสาร์ 24 ม.ค. 2009 6:06 pm

ขอบคุณครับ
vanjai11

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)