รบกวนแนะนำการปล่อย wifi ทีครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนแนะนำการปล่อย wifi ทีครับ

โพสต์โดย kps เมื่อ จันทร์ 14 พ.ค. 2012 11:14 pm

คือหอพักผมกำลังจะทำระบบ hotspot ใหม่หมดครับ แล้วอยากให้หออื่นมาซื้อบัตรด้วย แต่ระแวกนั้นเป็นชุมชนแออัดคล้ายๆสลัมอะครับ หอผมหลังคาสีดำๆตามรูปนะครับ ใช้ตัวปล่อยคือ air3g อยากยิงแบบกระจายนะครับ ให้ถึงหอหลังคาสีน้ำเงิน และหออื่นๆทางด้านเหนือๆแหละตะวันออกเฉียงเหนือ ฝั่งคนรับเป็นโน้ตบุ๊คและพวก usb ไวไฟ ธรรมดาทั้งหมดเลยนะครับ จะถึงไม่ครับ แล้วควรใช้เสาแบบไหนครับ ขอบคุณครับ

dmap.png (2.11 MiB) เปิดดู 11594 ครั้ง
kps

Re: รบกวนแนะนำการปล่อย wifi ทีครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 15 พ.ค. 2012 11:07 am

kps เขียน:คือหอพักผมกำลังจะทำระบบ hotspot ใหม่หมดครับ แล้วอยากให้หออื่นมาซื้อบัตรด้วย แต่ระแวกนั้นเป็นชุมชนแออัดคล้ายๆสลัมอะครับ หอผมหลังคาสีดำๆตามรูปนะครับ ใช้ตัวปล่อยคือ air3g อยากยิงแบบกระจายนะครับ ให้ถึงหอหลังคาสีน้ำเงิน และหออื่นๆทางด้านเหนือๆแหละตะวันออกเฉียงเหนือ ฝั่งคนรับเป็นโน้ตบุ๊คและพวก usb ไวไฟ ธรรมดาทั้งหมดเลยนะครับ จะถึงไม่ครับ แล้วควรใช้เสาแบบไหนครับ ขอบคุณครับ

ลองดูชุด SYS2U OWK-0030

แต่ส่วนมากลูกค้าที่ใช้อยู่ด้านเดียวลองดูชุดเน้นทิศทางจะช่วยเรื่องของความแรงได้ดีกว่าเสา รอบทิศทางครับ
SYS2U OAK-0001
แต่ผมว่าเสาคงต้องสูงมากกว่าเดิมมากกครับและัตัว Airlive ก็ไม่ใช่ Outdoor จะติดตั้งค่อนข้างยาก ลองดูตัว NSM2 เป็น AP Outdoor มีเสาเน้นทิศทางและ รองรับ POE ในตัว แบบนี้เอาไปวางด้านบนและลากแลนไปเส้นเดียวจะง่ายความแรงและความเร็วได้ดีกว่า Airlive นะครับแต่ยังไงก็ต้องใช้ airelive เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet เหมือนเดิมนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: รบกวนแนะนำการปล่อย wifi ทีครับ

โพสต์โดย kps เมื่อ อังคาร 15 พ.ค. 2012 9:05 pm

ใช้ panel ถึงแน่ใช่ไหมครับ มันต้องตรงแบบเส้นตรงเลยหรือตรงเฉียงก็อาจถึงอยู่
kps

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 16 พ.ค. 2012 10:31 am

kps เขียน:ใช้ panel ถึงแน่ใช่ไหมครับ มันต้องตรงแบบเส้นตรงเลยหรือตรงเฉียงก็อาจถึงอยู่

เสา Panel จะกวาด บนล่าง ซ้ายขวา ประมาณ 80องศาครับกะเอากิ่งกลางก็พอ
แต่ปลายทางเครื่องรับเขากำลังส่งไม่พอก็กลับมาไม่ได้นะครับ เพราะที่เคยลอง Notebook ได้ประมาณ 300 เมตร นะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย kps เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 3:45 pm

งั้น 100 กว่าเมตรยกขึ้นพ้นหลังคาก็สบายๆเลยสิครับ แล้วขอถามนิดนึง ถ้าใส่ตัวแยก 3 ทางแล้วต่อหลายๆเสามันจะมีปัญหาไหมครับ
kps

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 5:10 pm

kps เขียน:งั้น 100 กว่าเมตรยกขึ้นพ้นหลังคาก็สบายๆเลยสิครับ แล้วขอถามนิดนึง ถ้าใส่ตัวแยก 3 ทางแล้วต่อหลายๆเสามันจะมีปัญหาไหมครับ

• ตัว Spliter ผมว่าไม่ค่อยช่วยเท่าไรนะครับ ใช้เสาเดียวทำงานได้สบายๆ ครับ :D

sys2u
Administrator

โพสต์โดย kps เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 5:40 pm

ถ้าใส่มันจะดึงสัญญาณกันไหมครับ เพราะผมอยากใส่แค่ให้มันไปหลายทิศทางอะครับ
kps

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 6:04 pm

kps เขียน:ถ้าใส่มันจะดึงสัญญาณกันไหมครับ เพราะผมอยากใส่แค่ให้มันไปหลายทิศทางอะครับ

• แบบนี้ครับ การทำงานทั้งหมดจะขึ้นอยู่กับ "Access Point" เป็นหลักครับ ถ้า AP เราประสิทธิภาพสูง CPU+RAM เยอะ และตัว firmware เก่งๆ ก็จะสามารถทำงานได้ดีครับ ส่วนเสาอากาศเป็นแค่ "ถนน" นำพาเครื่องลูกข่ายเข้ามาหา AP ของเราครับผม

• ดังนั้นการที่เรามีเสาอากาศเยอะๆ เราอาจจะยิงสัญญาณ Wireless ได้ครอบคลุมมากขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะให้บริการ Internet ได้ดีนะครับ ดังนั้นสำหรับการยิงสัญญาณผ่านเสาอากาศออกไป 1 อัน เราจะต้องคำนวณดูว่า AP ที่เชื่อมต่อเสาอากาศอันนั้นสามารถรองรับเเครื่องลูกข่ายที่มาใช้งานพร้อมๆ กันได้สูงสุดเท่าไรด้วยครับผม

• อย่าลืมนะครับ เรากำลังทำระบบ Wireless เพื่อเชื่อมต่อ Internet ไม่ได้ทำการกระจายเสียงวิทยุหรือ TV นะครับผม ดังนั้นสัญญาณที่ยิงออกไป จะเป็นการสื่อสาร 2 ทางครับผม ซึ่งต่างจาก TV หรือ วิทยุครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u
Administrator

โพสต์โดย kps เมื่อ ศุกร์ 18 พ.ค. 2012 9:29 pm

อีกหน่อยผมจะเพิ่ม ap แน่นอนครับ แต่อย่างว่าต้องการขยายความครอบคลุมนั่นแหละครับ

ขอถามพ่วงหน่อยนะครับ rt-n10u เก็บ log ตาม พรบ.ได้ไหมครับ เก็บทั้งวง mikrotik เลย
kps

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ เสาร์ 19 พ.ค. 2012 11:29 am

kps เขียน:อีกหน่อยผมจะเพิ่ม ap แน่นอนครับ แต่อย่างว่าต้องการขยายความครอบคลุมนั่นแหละครับ

ขอถามพ่วงหน่อยนะครับ rt-n10u เก็บ log ตาม พรบ.ได้ไหมครับ เก็บทั้งวง mikrotik เลย

ปกติ Router เก็บได้ไม่เยอะครับวันนึงก็หมดแล้ว แต่จะมีฟังก์ชั่น SYSLOG สำหรับให้โยนข้อมูล LOG ไปยัง IP ปลายทางได้ โดยปลายทางอาจจะเป็น PC หรือ NAT ที่รองรับ

1.13 เก็บ Log File MikroTik ด้วย NSA-210
vit_et07

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)