เจอสัญญาณ 3bb 6 ตัว

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

เจอสัญญาณ 3bb 6 ตัว

โพสต์โดย tontan เมื่อ อังคาร 27 มี.ค. 2012 6:21 pm

ผมใช้ DWA125 หาเจอสัญญาณ 3bb 6 ตัว
แต่ต่อไม่ได้สักตัว
จะทำยังไงครับ
แนบไฟล์
ntitled-1 hbo t.jpg
ntitled-1 hbo t.jpg (82.67 KiB) เปิดดู 4403 ครั้ง
tontan

Re: เจอสัญญาณ 3bb 6 ตัว

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 27 มี.ค. 2012 8:07 pm

tontan เขียน:ผมใช้ DWA125 หาเจอสัญญาณ 3bb 6 ตัว
แต่ต่อไม่ได้สักตัว
จะทำยังไงครับ

เชื่อมต่อไม่ได้แบบไหนครับผม ? โดยปกติ 3BB จะำไม่เข้ารหัสอะไรเลยนะครับ เราจะสามารถเกาะสัญญาณมันได้ครับ ขั้นตอนการทำงานของ 3BB หรือ Hotspot อื่นๆ มีดังนี้ครับ

1. เครื่อง Notebook เกาะสัญญาณ 3BB ถ้าเกาะไม่ได้จริงๆ ให้ลองเปลี่ยนตัวรับอื่น หรือลองสอบถามแถวๆ นั้นว่าสามารถเชื่อมต่อได้หรือไม่ครับ

2. ถ้าเกาะได้ ให้สังเกตุว่า 3BB แจก DHCP มาให้หรือไม่ ? โดยดูว่าเราได้รับ IP Address มาเป็นเบอรือะไร ถ้าได้เป็นพวก 192.168.xx.xx หรือ 10.xx.xx.xx แสดงว่าเราได้รับ DHCP มาจาก Server ของ Hotspot แต่ถ้าได้รับเบอร์แปลกๆ ไปจากนี้ เช่น 169.xx.xx.xx หรือ Limited or no connectivity แสดงว่าเราไม่ได้รับ DHCP จาก Hotspot Server ครับ + ในกรณีแบบนี้ให้ลอง released/renew ใหม่ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้จริง (ซึ่งผมเจอบ่อยมากช่วงนี้ที่ไม่ได้เลย) ก็ทำใจครับ ระบบยังไม่ stable เวลาคนเข้ามาใช้เยอะๆ อะครับ :(

3. แต่ถ้าเราได้ IP Address เรียบร้อยแล้ว เราก็ใส่ Username / Password ที่ได้รับครับ ถ้า Username/Password ไม่สามารถเข้าได้ให้ติดต่อกับทางผู้ให้บริการครับผม :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย tontan เมื่อ พุธ 28 มี.ค. 2012 8:49 pm

ผมต่อแล้วมันขึ้น Limited or no connectivity
แล้วได้ ip 169.xxx.xxx.xxx ครับ

ซึ่งปกติผมใช้จะต้องได้ ip ประมาณ 192.168.182.xxx ครับ
tontan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 28 มี.ค. 2012 9:53 pm

tontan เขียน:ผมต่อแล้วมันขึ้น Limited or no connectivity
แล้วได้ ip 169.xxx.xxx.xxx ครับ

ซึ่งปกติผมใช้จะต้องได้ ip ประมาณ 192.168.182.xxx ครับ

• เป้นไปตามข้อ 2 เลยครับผม -> ถ้าเกาะได้ ให้สังเกตุว่า 3BB แจก DHCP มาให้หรือไม่ ? โดยดูว่าเราได้รับ IP Address มาเป็นเบอรือะไร ถ้าได้เป็นพวก 192.168.xx.xx หรือ 10.xx.xx.xx แสดงว่าเราได้รับ DHCP มาจาก Server ของ Hotspot แต่ถ้าได้รับเบอร์แปลกๆ ไปจากนี้ เช่น 169.xx.xx.xx หรือ Limited or no connectivity แสดงว่าเราไม่ได้รับ DHCP จาก Hotspot Server ครับ + ในกรณีแบบนี้ให้ลอง released/renew ใหม่ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ครับ แต่ถ้าไม่ได้จริง (ซึ่งผมเจอบ่อยมากช่วงนี้ที่ไม่ได้เลย) ก็ทำใจครับ ระบบยังไม่ stable เวลาคนเข้ามาใช้เยอะๆ อะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)