เชื่อมต่อ Dreambox ยังไงดีครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

เชื่อมต่อ Dreambox ยังไงดีครับ

โพสต์โดย big เมื่อ เสาร์ 28 ม.ค. 2012 11:55 pm

ผมมีโมเด็มเร้าเตอร์ D-LINK รุ่น DSL-2730U

และ AP ของ Air Live รุ่น WL5460AP V2

ตัว Dreambox DM500s

ใช้เน็ต TOT ตั้งค่าความปลอดภัยเป็น WPA-PSK

ผมพยายามทำให้ AP เกาะสัญญาณของตัว D-Link แต่ทำเท่าไหร่ๆมันก็ไม่ยอมเกาะครับ

ทั้งที่หน้าเมนูของ AP ผมกดเลือก Site Survey หรือ Connect ตามชื่อเครือข่ายของเราที่หาเจอ แต่มันไม่ยอมเกาะครับ พวกค่า TX อะไรต่างๆไม่ขึ้นมาเลย ทั้งที่ใส่ค่า WPA-PSK ตรงตามตัว D-Link ทุกอย่าง

ผมอยากทราบวิธีการทำให้มันเกาะสัญญาณอ่ะครับ คือ..

1.ใน AP ของ Air Live เราจะเลือกเป็นหมวดอะไรดี เพื่อให้ใช้ได้กับ Dreambox
2.ต้องตั้งค่า MAC Filter ทางฝั่ง D-Link (MAC ของตัว Dreambox และ AP) หรือเปล่าครับ?
3.ตอนนี้ทำยังไงตัว AP ก็ไม่ยอมเกาะสัญญาณ D-Link เลยครับ ทั้งๆที่มันมองเห็น ผมทำไปเกือบๆ 10 รอบแล้ว Reset ตัว AP ก็แล้ว ยังไม่ได้ซักทีครับ

ขอบคุณครับ
big

Re: เชื่อมต่อ Dreambox ยังไงดีครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 12:12 am

big เขียน:ผมมีโมเด็มเร้าเตอร์ D-LINK รุ่น DSL-2730U

และ AP ของ Air Live รุ่น WL5460AP V2

ตัว Dreambox DM500s

ใช้เน็ต TOT ตั้งค่าความปลอดภัยเป็น WPA-PSK

ผมพยายามทำให้ AP เกาะสัญญาณของตัว D-Link แต่ทำเท่าไหร่ๆมันก็ไม่ยอมเกาะครับ

ทั้งที่หน้าเมนูของ AP ผมกดเลือก Site Survey หรือ Connect ตามชื่อเครือข่ายของเราที่หาเจอ แต่มันไม่ยอมเกาะครับ พวกค่า TX อะไรต่างๆไม่ขึ้นมาเลย ทั้งที่ใส่ค่า WPA-PSK ตรงตามตัว D-Link ทุกอย่าง

ผมอยากทราบวิธีการทำให้มันเกาะสัญญาณอ่ะครับ คือ..

1.ใน AP ของ Air Live เราจะเลือกเป็นหมวดอะไรดี เพื่อให้ใช้ได้กับ Dreambox

• โดยปกติแล้ว AirLive WL5460AP V2 จะสามารถทำงานได้หลายโหมดมากนะครับ สำหรับโหมดการทำงานทั้งหมดสามารถศึกษาได้ที่นี่ครับ / วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ AirLive

• สำหรับโหมดในการเชื่อมต่อนั้น จะแนะนำเป็น Universal Repeater ครับ ก็คือตัว WL5460 จะไปดึงสัญญาณจาก D-Link มาแล้วมาปล่อยออกทั้ง LAN และ Wireless ครับ เราจะได้ใช้งานมันค่อนข้างเต็มประสิทธิภาพหน่อยครับ *** แต่ที่ต้องสังเกตนิดนึงก็คือ ในกรณีที่เราจะทำการ repeater สัญญาณหรือ Bridge สัญญาณของอุปกรณ์นั้น แล้วยังเป็นคนละยี่ห้อกันอีกด้วยนั้น สิ่งที่จะมีปัญหามากที่สุดคือ "การเข้ารหัส" ครับ อย่างในกรณีนี้นั้น ที่ D-Link กำหนดเป็น WPA-PSK อาจจะเป็นสาเหตุนึงที่ทำให้ bridge ไม่ได้ครับ ขั้นแรกให้ลอง OPEN ก่อนนะครับ เพื่อทดสอบดูว่าสามารถเกาะกันได้หรือไม่ จากนั้นถ้าได้ เราก็ค่อยๆ เปลี่ยนมาเป็น WEP แล้วทดสอบอีกครั้งครับ ถ้ายังได้อยู่ เราก็เปลี่ยนมาเป็น WPA ครับ แล้วทดสอบอีกครับ ต้องทำแบบนี้ไปเป็นขั้นๆ ครับ เพราะต่างยี่ห้อ ต่างรุ่นกัน ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่องนี้มากๆ เลยครับ

• สำหรับตัวอย่างการทำ Universal Repeater อยู่ที่นี่นะครับ / 1.5 ตั้งค่าอุปกรณ์ AirLive WL-5460APv2 โหมด Universal Repeater

2.ต้องตั้งค่า MAC Filter ทางฝั่ง D-Link (MAC ของตัว Dreambox และ AP) หรือเปล่าครับ?
3.ตอนนี้ทำยังไงตัว AP ก็ไม่ยอมเกาะสัญญาณ D-Link เลยครับ ทั้งๆที่มันมองเห็น ผมทำไปเกือบๆ 10 รอบแล้ว Reset ตัว AP ก็แล้ว ยังไม่ได้ซักทีครับ

ขอบคุณครับ

• MAC Filter จะทำเฉพาะตัว AP ที่อุปกรณ์เราไปเกาะเท่านั้นครับผม ให้ลองทำตามรายละเอียดด้านบนดูนะครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เชื่อมต่อ Dreambox ยังไงดีครับ

โพสต์โดย big เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 7:32 am

ตอนนี้ล่าสุดผมเปลี่ยน Modem Router มาเป็น ASUS DSL-N10 แล้วครับ

จะให้ AP ของ Airlive เชื่อมต่อกับ Dreambox ต้องทำยังไงครับ (ให้ ASUS เป็นตัวแม่)

เซ็ตแค่ใน AP อย่างเดียว หรือต้องเข้าไปเซ็ตในตัว ASUS กับตัว Dreambox ด้วยหรือเปล่าครับ?

ที่ไม่เข้าใจคือหลังจากเราติดตั้ง ASUS DSL-N10 ให้สามารถเล่นเน็ต และกระจายสัญญาณ WI-FI ในบ้านได้แล้ว ต่อมาจะให้เชื่อมต่อ Dreambox โดยผ่าน AP ของ Airlive ต้องทำยังไงครับ โดยตั้งให้เป็น WPA2-PSK

ขอบคุณครับ
big

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 9:20 am

big เขียน:ตอนนี้ล่าสุดผมเปลี่ยน Modem Router มาเป็น ASUS DSL-N10 แล้วครับ

จะให้ AP ของ Airlive เชื่อมต่อกับ Dreambox ต้องทำยังไงครับ (ให้ ASUS เป็นตัวแม่)

เซ็ตแค่ใน AP อย่างเดียว หรือต้องเข้าไปเซ็ตในตัว ASUS กับตัว Dreambox ด้วยหรือเปล่าครับ?

• ทำเหมือนด้านบนทุกอย่างครับผม กำหนดเฉพาะ AirLive เท่านั้นครับ Asus และ Dreambox ไม่ต้องทำอะไรครับ

ที่ไม่เข้าใจคือหลังจากเราติดตั้ง ASUS DSL-N10 ให้สามารถเล่นเน็ต และกระจายสัญญาณ WI-FI ในบ้านได้แล้ว ต่อมาจะให้เชื่อมต่อ Dreambox โดยผ่าน AP ของ Airlive ต้องทำยังไงครับ โดยตั้งให้เป็น WPA2-PSK
ขอบคุณครับ

• ทำเหมือนด้านบนทุกอย่างครับ เมื่อทำเสร็จแล้วเราก็เอา LAN จาก AirLIve มาเสียบไปที่พอร์ท LAN ของ Dreambox ครับ คือ ตอนนี้ได้ทำตามรายละเอียดด้านบนแล้วติดในส่วนตรงไหนเหรอครับผม ? เพราะค่อนข้างอธิบายไว้ละเอียดแล้วนะครับผม :o
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย big เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 11:13 am

ขอขอบคุณ sys2u สำหรับคำแนะนำมากๆครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้ลองติดตั้งครับ เด๋วถ้าได้เรื่องยังไง ผมจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
big

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 ม.ค. 2012 11:46 am

big เขียน:ขอขอบคุณ sys2u สำหรับคำแนะนำมากๆครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้ลองติดตั้งครับ เด๋วถ้าได้เรื่องยังไง ผมจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

• ครับปม ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)