ถามเรื่องดึงสัญญาณwifi

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ถามเรื่องดึงสัญญาณwifi

โพสต์โดย babor เมื่อ ศุกร์ 06 ม.ค. 2012 10:36 pm

คือว่าบริษัทผมเพิ่งไปต่อเนตมาไหม่ เเบบส่งสัญาญาณจากตัวอำเภอ มาบริษัทระยะทาง20กว่ากิโลอะครับ แล้วปล่อยสัญญาณwifi รอบๆบริษัท ผมลองเอาโน๊ตบุ๊คไปต่อ ห่างจากจุดที่เสาตั้งประมาน400-500เมตร สัญญานมี3-4ขีด(บริเวรที่โล่ง) 1-2ขีด(ในตู้คอนเทรนเนอร์ที่พัก) เสาส่งบริษัทสูงประมาน30เมตร แต่บ้านผมห่างจากบริษัทประมาน1.5กิโลเมตรอะครับสัญญานมันมาไม่ถึงควรติดตั้งอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมมั้งอะครับ ใช้กับโนตบุค3เครื่องpcอีก1เครื่อง อยากรุ้ค่าอะไหล่เเละอุปกรณ์อะครับ
เเล้วถ้าดึงสัญญาณมาเเล้วความเร็วที่บริษัทจะลดลงไหมครับ
babor

Re: ถามเรื่องดึงสัญญาณwifi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 08 ม.ค. 2012 9:16 pm

babor เขียน:คือว่าบริษัทผมเพิ่งไปต่อเนตมาไหม่ เเบบส่งสัญาญาณจากตัวอำเภอ มาบริษัทระยะทาง20กว่ากิโลอะครับ แล้วปล่อยสัญญาณwifi รอบๆบริษัท ผมลองเอาโน๊ตบุ๊คไปต่อ ห่างจากจุดที่เสาตั้งประมาน400-500เมตร สัญญานมี3-4ขีด(บริเวรที่โล่ง) 1-2ขีด(ในตู้คอนเทรนเนอร์ที่พัก) เสาส่งบริษัทสูงประมาน30เมตร แต่บ้านผมห่างจากบริษัทประมาน1.5กิโลเมตรอะครับสัญญานมันมาไม่ถึงควรติดตั้งอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมมั้งอะครับ ใช้กับโนตบุค3เครื่องpcอีก1เครื่อง อยากรุ้ค่าอะไหล่เเละอุปกรณ์อะครับ
เเล้วถ้าดึงสัญญาณมาเเล้วความเร็วที่บริษัทจะลดลงไหมครับ

• ชุดอุปกรณ์เสาส่งของ office ใช้เป็นรุ่นไหนครับผม แล้วเป็นเสาอากาศแบบไหนครับ ? ถ้าเป็นพวก UBNT Rocket M + เสา Sector นั้น เราสามารถใช้ NSM เข้าไปดึงสัญญาณมาที่บ้านได้เลยครับผม ส่วนความเร็วนั้นถ้าที่ Office ไม่ได้จำกัดความเร้วไว้ เวลาใครที่เชื่อมต่อต่ออยู่ก็จะใช้งานแชร์กันไปทั้งหมดครับ ถ้ามี 1 คนใช้เยอะ ก็จะดึุงความเร็วไปตามนั้นเลยครับผม แต่ถ้าเชื่อมค่อเอาไว้เฉยๆ ไม่ได้ใช้งานอะไร ถึงจะต่อค้างไว้ 100 เครื่องก็ไม่เป็นอะไรครับผม ไม่มีปัญหาครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)