รบกวนสอบถามเรื่องระบบ lan แบบ Gigabit ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนสอบถามเรื่องระบบ lan แบบ Gigabit ครับ

โพสต์โดย ืnatngk เมื่อ จันทร์ 12 ธ.ค. 2011 9:45 pm

คืออย่างเซ็ทระบบที่บ้าน โดยเฉพาะแบบสายแลนให้เป็น Gigabit (ได้ Wifi Gagabit ด้วยจะดีมาก)
ว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง และเซ็ทยังไงครับ
ืnatngk

Re: รบกวนสอบถามเรื่องระบบ lan แบบ Gigabit ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 13 ธ.ค. 2011 4:40 pm

ืnatngk เขียน:คืออย่างเซ็ทระบบที่บ้าน โดยเฉพาะแบบสายแลนให้เป็น Gigabit (ได้ Wifi Gagabit ด้วยจะดีมาก)
ว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง และเซ็ทยังไงครับ

• ถ้าเราต้องการทำให้ระยยบ้านเราเป็น Gigabit นั้น สามารถทำได้ครับ โดยทุกอย่างก็ต้องเป็นอุปกรณ์ที่รองรับ Gigabit ทั้งหมดครับ เช่น
    1. สาย LAN แบบ CAT6
    2. Switch แบบ Gigabit 10/100/1000 Mbps
    3. การ์ดแลนเครื่อง PC หรือ Notebook ต้องเป็นแบบ Gigabit 10/100/1000 Mbps
    4. ส่วน Wireless นั้นในระบบไร้สายจะเป็นแค่ 300 Mbps นะครัีบ (ตอนนี้จะมีแบบ 450 Mbps แต่ก็ยังทำงานจริงไม่ดีกว่า 300 Mbps ครับ) ให้เราเลือก Wireless แบบ 300 Mbps แล้วมีพอร์ท LAN เป็น Gigabit 10/100/1000 Mbps ครับ
  • เท่านี้เราก็จะได้ระบบ Gigabit ทั้งบ้านแล้วครับผม ส่วนเรื่องความเร้วนั้นไม่ต้องไปกำหนดอะไรเพิ่มเติมนะครับ ระบบจะปรับความเร็วให้อัตโนมัติเองครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)