รบกวนหน่อยครับ รับ wifi

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนหน่อยครับ รับ wifi

โพสต์โดย seagame11756 เมื่อ ศุกร์ 02 ธ.ค. 2011 11:52 pm

ผมต้องการต่อ wifi กับ ap ครับ ผมทำรูปให้ดูครับ

ผมต้องการที่จะรับ wifi โดยใช้ชุด
SYS2U OWK-0033 - Linksys WRT54GL + ANT-PN12-24GHZ - 3.6 KM for Directional Wireless Kit หรือถ้าใช้ ยูบิคิวตี้ รุ่นไหน แนะนำด้วยนะครับ
เคสแรก รูป จาก google map ที่ปักหมุดเขียว คือห้องผม ผมต้องการที่จะทำแขนยื่นออกไปทางระเบียง แต่มันติดมุมของหอ ผมจะทำได้ไหม แนะนำหน่อยครับ
เคสสอง เนื่องจากทางเคสแรกผมเห็นแล้ว ว่ามันมีจุดอับ ก็เลย คิดอีกวิธี (แต่มันก็มีดีกว่านี้แต่มันทำไม่ได้ เพราะตรงมุมอื่น เป็นของคนอื่นที่ไม่รู้จัก)
เลยเอาห้องของเพื่อนตรงข้างกัน (แต่ถ้าเคสแรกได้ก็ดีครับ ไม่อยากรบกวนคนอื่นครับ ใจเขาใจเรา :) ) ทำเหมือนกันคือเอาแขนอื่นออกไปตรงระเบียง
และ wrt54gl สามารถตั้งเป็น wpa หรือ wpa2 ได้ปะครับ หลังจากทำ ตามรูปแล้วครับ

แนะนำหน่อยนะครับ เน็ต ม.เล่นเกมไม่ได้ และบล็อกอีกหลายอย่างเลยครับ
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
0-11-2554 22-15-3ถ.jpg
0-11-2554 22-15-3ถ.jpg (151.56 KiB) เปิดดู 3289 ครั้ง
-12-2554 21-57-19.jpg
แปลน
-12-2554 21-57-19.jpg (166.06 KiB) เปิดดู 3186 ครั้ง
-12-2554 10-50-30r.gif
-12-2554 10-50-30r.gif (76.13 KiB) เปิดดู 3237 ครั้ง
seagame11756

Re: รบกวนหน่อยครับ รับ wifi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 03 ธ.ค. 2011 9:39 am

seagame11756 เขียน:ผมต้องการต่อ wifi กับ ap ครับ ผมทำรูปให้ดูครับ

ผมต้องการที่จะรับ wifi โดยใช้ชุด
SYS2U OWK-0033 - Linksys WRT54GL + ANT-PN12-24GHZ - 3.6 KM for Directional Wireless Kit หรือถ้าใช้ ยูบิคิวตี้ รุ่นไหน แนะนำด้วยนะครับ
เคสแรก รูป จาก google map ที่ปักหมุดเขียว คือห้องผม ผมต้องการที่จะทำแขนยื่นออกไปทางระเบียง แต่มันติดมุมของหอ ผมจะทำได้ไหม แนะนำหน่อยครับ
เคสสอง เนื่องจากทางเคสแรกผมเห็นแล้ว ว่ามันมีจุดอับ ก็เลย คิดอีกวิธี (แต่มันก็มีดีกว่านี้แต่มันทำไม่ได้ เพราะตรงมุมอื่น เป็นของคนอื่นที่ไม่รู้จัก)
เลยเอาห้องของเพื่อนตรงข้างกัน (แต่ถ้าเคสแรกได้ก็ดีครับ ไม่อยากรบกวนคนอื่นครับ ใจเขาใจเรา :) ) ทำเหมือนกันคือเอาแขนอื่นออกไปตรงระเบียง
และ wrt54gl สามารถตั้งเป็น wpa หรือ wpa2 ได้ปะครับ หลังจากทำ ตามรูปแล้วครับ

แนะนำหน่อยนะครับ เน็ต ม.เล่นเกมไม่ได้ และบล็อกอีกหลายอย่างเลยครับ
ขอบคุณครับ

• ถ้าดู "เฉพาะระยะทาง" แล้ว เราสามารถใช้ SYS2U OWK-0033 - Linksys WRT54GL + ANT-PN12-24GHZ หรือ UBNT LOCOM2ได้ครับ แต่ถ้าดูถึงอาคารที่มาบังสัญญาณนี้บังเต็มๆ เลยนะครับ ถ้าจะใช้แขoยื่นออกไปที่ห้องของคุณ seagame11756 เอง ผมดูแล้วก็น่าจะโดยอาคารของเราเองบังมิดเลยเหมือนกันนะครับ

• หลักการของการรับ-ส่งสัญญาณ คือ เหมือนคนเรามองเห็นหน้ากัน (Line of Sight) อะครับ ดังนั้นถ้ามันโดนบังเต็มๆ ก็ไม่สามารถคาดเดาผลได้เลยนะครับ ว่าจะสามารถเชื่อมต่อได้หรือไม่นะครับผม :( ดังนั้นถ้าจะให้ดีผมว่าห้องเพื่อนคุณ seagame11756 นี่เหมาะมากเลยครับ ไม่มีอะไรบังสามารถเชื่อมต่อไปได้ดีเลยละครับผม ยังงัยคงต้องลองคุยกะเพื่อนดูนะครับผมว่าจะอย่างไร

* ถ้าเป็นชุด OWK-0033 ก็จะสามารถกระจายสัญญาณ Wireless เข้ามาในอาคารของเราได้ด้วยนะครับ แต่ถ้าเป็น UBNT LOCOM2 จะดึงสัญญาณออกมาที่พอร์ท LAN อย่างเดียวครับ ถ้าจะให้กระจายมายังห้องของเราก็จะต้องใช้ AP อีกตัวมารับสัญญาณแล้วกระจายต่ออีกทีครับ (แต่อย่างไรก็ดี ถ้าห้องของเพื่อนและห้องของเราไม่ไกลกันมากนั้น ตัว UBNT LOCOM2 สามารถที่จะปล่อยสัญญาณออกมาด้านข้างๆ ได้พอสมควรระดับนึงครับ อาจจะไม่ต้องใช้ AP มาช่วยก็ได้ครับ ลองดูนะครับ :D )
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย seagame11756 เมื่อ เสาร์ 03 ธ.ค. 2011 11:08 pm

sys2u เขียน:
(แต่อย่างไรก็ดี ถ้าห้องของเพื่อนและห้องของเราไม่ไกลกันมากนั้น ตัว UBNT LOCOM2 สามารถที่จะปล่อยสัญญาณออกมาด้านข้างๆ ได้พอสมควรระดับนึงครับ อาจจะไม่ต้องใช้ AP มาช่วยก็ได้ครับ ลองดูนะครับ :D )

หมายความว่าถ้าระยะห่าง ประมาณ 15 m สามารถใช้ UBNT LOCOM2 เป็น ap กระจายออกมาได้หรอครับ :?: :) แล้วถ้ากระจายออกมา ระบบรักษาความปลอดภัย มันเป็น wpa หรือ wep ครับ :?:

แต่ตัวนี่ในกล่องมันมี poe 24 มาในชุดด้วยใช้ปะครับ :P รบกวนหน่อยนะครับ

ปล. ผมชอบ UBNT LOCOM2 มีตัวเดียวไม่ต้องยุ่งยาก อิอิ :lol:

สงสัยคงต้อง เดินสายแล้วมั้งครับ :lol:
seagame11756

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 04 ธ.ค. 2011 9:43 am

seagame11756 เขียน:
sys2u เขียน:
(แต่อย่างไรก็ดี ถ้าห้องของเพื่อนและห้องของเราไม่ไกลกันมากนั้น ตัว UBNT LOCOM2 สามารถที่จะปล่อยสัญญาณออกมาด้านข้างๆ ได้พอสมควรระดับนึงครับ อาจจะไม่ต้องใช้ AP มาช่วยก็ได้ครับ ลองดูนะครับ :D )

หมายความว่าถ้าระยะห่าง ประมาณ 15 m สามารถใช้ UBNT LOCOM2 เป็น ap กระจายออกมาได้หรอครับ :?: :) แล้วถ้ากระจายออกมา ระบบรักษาความปลอดภัย มันเป็น wpa หรือ wep ครับ :?:

แต่ตัวนี่ในกล่องมันมี poe 24 มาในชุดด้วยใช้ปะครับ :P รบกวนหน่อยนะครับ

ปล. ผมชอบ UBNT LOCOM2 มีตัวเดียวไม่ต้องยุ่งยาก อิอิ :lol:

สงสัยคงต้อง เดินสายแล้วมั้งครับ :lol:

• ผมลืมไปนิดนึงครับ LOCOM2 ถ้าจะ bridge สัญญาณด้วยแล้วปล่อย Wireless ออกมาด้วยจะต้องทำงานเป็นโหมด AP WDS ทั้งต้นทางและปลายทางครับ ผมลืมไปนึกว่าต้นทางเป็น LOCOM2 เหมือนกันนะครับ แต่ถ้าต้นทางเป็น AP มาปกติ แล้วเอา LOCOM2 ไป bridge สัญญาณ ก็จะออกมาได้เฉพาะ LAN นะครับผม ขอโทดทีครับ ข้อมูลผิดไปหน่อยนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)