อยากลองทำ Hotspot ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

อยากลองทำ Hotspot ครับ

โพสต์โดย Client เมื่อ อังคาร 01 พ.ย. 2011 10:12 pm

ผมมี TOT WI-NET 12/1 เลยอยากลองทำ Hotspot ครับ

ความต้องการ
1. ผมมีคอมพิวเตอร์และโน๊ตบุค ใช้งานในวงนี้ด้วย ต้องการให้ออก internet ได้เลย
2. รองรับ User พร้อมกันประมาณ 10-15
3. มีระบบ Login สำหรับ User
4. ทำ Limit Bandwidth ด้วย
5. ระยะทางในการใช้งาน 1-2 km.

ปัญหา
1. เครื่องใช้งานส่วนใหญ่เป็น PC
2. ต้นไม้ค่อนข่างหนาแน่น (บ้านส่วนใหญ่อยู่ในสวนยางครับ)

ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ในงบประมาณไม่เกิน 20,000
Client

Re: อยากลองทำ Hotspot ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 02 พ.ย. 2011 6:56 pm

Client เขียน:ผมมี TOT WI-NET 12/1 เลยอยากลองทำ Hotspot ครับ

ความต้องการ
1. ผมมีคอมพิวเตอร์และโน๊ตบุค ใช้งานในวงนี้ด้วย ต้องการให้ออก internet ได้เลย
2. รองรับ User พร้อมกันประมาณ 10-15
3. มีระบบ Login สำหรับ User
4. ทำ Limit Bandwidth ด้วย
5. ระยะทางในการใช้งาน 1-2 km.

ปัญหา
1. เครื่องใช้งานส่วนใหญ่เป็น PC
2. ต้นไม้ค่อนข่างหนาแน่น (บ้านส่วนใหญ่อยู่ในสวนยางครับ)

ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ในงบประมาณไม่เกิน 20,000

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย Client เมื่อ พุธ 23 พ.ย. 2011 11:09 am

แล้วถ้าจะใช้ UBiQUiTi UAP-OUTDOOR จะได้หรือไม่ครับ
แล้วตัว UBiQUiTi UAP-OUTDOOR สามารถเปลี่ยนเสาได้หรือป่าวครับ
Client

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 23 พ.ย. 2011 12:44 pm

Client เขียน:แล้วถ้าจะใช้ UBiQUiTi UAP-OUTDOOR จะได้หรือไม่ครับ
แล้วตัว UBiQUiTi UAP-OUTDOOR สามารถเปลี่ยนเสาได้หรือป่าวครับ

• สามารถใช้ UAP-Outdoor ได้ครับ ก็จะทำงานด้วย Unifi Controller เหมือน PICO M2HP หรือ UAP ทั่วไปครับ สร้างตั๋ว+ความคุมความเร็วได้ครับ

• เสาอากาศสามารถเปลี่ยนได้ครับ แต่แนะนำให้เปลี่ยนเป(็นแบบ MIMO 2x2 หรือพยายามเปลี่ยนให้เสา 2 ข้างมีอัตราขยายเท่าๆ กันนะครับผม จะทำงานได้ดีกว่าครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)