การทำงานของ Router

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

การทำงานของ Router

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 1:51 pm

รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีว่าผมมี Router ทีี่ใช้งานอยู่ประมาณ 2-3 ปี
แต่มันแฮ้งค์บ่อยผมอยากจะหา Router มาใช้ใหม่โดยผมจะนำ Router ตัวเก่ามาเป็น Bridge ไม่ทราบว่ามันจะแฮ้งค์บ่อยหรือเปล่า
ถ้าหากไม่มันใช้งานไม่ค่อยดีผมควรจะใช้อุปกรณ์ดัวใดมาเป็น Bridge เพื่อให้การใช้งานนิ่งมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ
boymesuwan

Re: การทำงานของ Router

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 2:57 pm

boymesuwan เขียน:รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีว่าผมมี Router ทีี่ใช้งานอยู่ประมาณ 2-3 ปี
แต่มันแฮ้งค์บ่อยผมอยากจะหา Router มาใช้ใหม่โดยผมจะนำ Router ตัวเก่ามาเป็น Bridge ไม่ทราบว่ามันจะแฮ้งค์บ่อยหรือเปล่า
ถ้าหากไม่มันใช้งานไม่ค่อยดีผมควรจะใช้อุปกรณ์ดัวใดมาเป็น Bridge เพื่อให้การใช้งานนิ่งมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

• เอาแบบนี้ดีกว่านะครับ เพราะอ่านแล้วยังงงๆ นิดๆ นะครับผม :D

• คือว่า บ้านเราเนี่ย ดันไปเรียกว่า Router กันผสมไปหมดเลยอะครับผม ดังนั้นจิงๆ แล้วถ้าเราจะเรียกว่า Router ก็จะต้องหมายถึงอุปกรณ์ที่ " ไม่มี ADSL Modem อยู่ภายใน " ครับ เช่น Linsys WRT54GL หรือ RV042 ประมาณนี้ครับ ส่วนพวกที่มี ADSL Modem อยู่ในตัวก็อาจจะเรียกให้ยาวขึ้นหน่อยว่า "ADSL Router หรือจะเรียกว่า ADSL Modem 4 พอร์ท" อะไรประมาณนี้ ก็จะเข้าใจกันได้มากขึ้นนะครับผม :D

• อุปกรณ์ที่มี ADSL Modem อยู่ในตัวเองจะมีพอร์ท RJ-11 ที่เอาไว้เชื่อมต่อกับสายโทรศัพท์ที่มาจากผู้ให้บริการ ดังนั้นอุปกรณ์แบบนี้จะสามารถกำหนดการทำงานให้เป็นแบบ "Bridged Modem" หรือ ที่เรียกว่า Bridge อะครับผม โดยการกำหนดการทำงานแบบ Bridge จะทำงานที่ Layer 2 เท่านั้นครับ ดังนั้นก็จะต้องเอามันไปเชื่อมต่อ Router ธรรมดาอีก 1 ตัวครับ โดยลากสาย LAN จากพอร์ท LAN ของ Bridged Modem ไปยัง พอรืท WAN ของ Router ถึงจะสามารถเชื่อมต่อ Internet แบบ ADSL ได้อย่างปกติทั่วไปครับผม

• ย้อนกลับไปที่คำถามนะครับผม " มี Router ทีี่ใช้งานอยู่ประมาณ 2-3 ปี แต่มันแฮ้งค์บ่อยผมอยากจะหา Router มาใช้ใหม่โดยผมจะนำ Router ตัวเก่ามาเป็น Bridge " -> แบบนี้ก็แสดงว่าอุปกรณ์ตัวเดิมของเราก็คือ ADSL Router หรือ ADSL Modem ถูกต้องมั๊ยครับ ? ดังนั้นถ้าเราเอาตัวนี้มาทำเป็น ฺฺBridge แล้วนั้น เราก็จะต้องหา Router ธรรมดา ที่มีพอร์ท WAN มาเชื่อมต่อกับ Bridge จากตัวเดิม แบบนี้เรามี Router อยู่แล้วใช่มั๊ยครับ ?

• จากนั้นคำถามต่อไปคือ " ถ้าหากไม่มันใช้งานไม่ค่อยดีผมควรจะใช้อุปกรณ์ดัวใดมาเป็น Bridge เพื่อให้การใช้งานนิ่งมากขึ้นครับ " อันนี้เริ่มงงๆ แล้วอะครับ คือว่า ถ้าตัวเดิมเป็น ADSL Modem มันก็จะมีพอร์ท RJ-11 เป็น WAN เท่านั้น ซึ่งจะไม่มีพอร์ท RJ-45 ที่เป็น WAN เพื่อมาเชื่อมต่อกับ Bridge Modem อะครับผม ดังนั้นถึงเราไปหาอุปกรณ์อะไรที่มาทำงานเป็น ฺBridge ได้ดี แต่ก็เอามาเชื่อมต่อกับ ADSL Modem ตัวเดิมไม่ได้อยู่ดีนะครับ เพราะมันไม่มี WAN ที่ปเ็น ฑ๋-45 ot8iy[z,

• สรุปว่าเอาแบบนี้ดีกว่าครับ ลองดูข้อมูลที่นี่ก่อนนะครับ จะได้มองเห็นภาพตรงกันว่าจะยังงัยดีอะครับผม ลองดูนะครับ :D / วิธีการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Router กับ Modem

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 3:36 pm

ขอโทษที่ครับผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์แต่ละตัวมันเรียกแตกต่างกันครับ

ใช่แล้วครับตามผมต้องการทำตาม Link ที่ให้มาครับ แต่ผมต้องการเอาตัว ADSL Router ตัวเก่ามาทำเป็น Bridge ครับ
เพื่อให้มันแปลงสัญญาณจาก RJ-11 เป็น RJ-45 ให้กับ ตัว wrt45gl ตัวใหม่ของผมครับ
แต่ผมก็ไม่ทราบว่ามันจะแฮ็งค์บ่อยอีกหรือเปล่าเพราะว่าคิดว่ามันไม่น่าจะทำงานหนักมาก ผมไม่อยากซื้อ Modem มาทำเป็น Bridge ครับ

ขอบคุณครับ
boymesuwan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 4:29 pm

boymesuwan เขียน:ขอโทษที่ครับผมไม่รู้ว่าอุปกรณ์แต่ละตัวมันเรียกแตกต่างกันครับ

• โอ้ ไม่เป็นไรครับผม เป็นเทคนิคการเรียกให้มันไม่สับสนกันเท่านั้นเองครับผม :D

ใช่แล้วครับตามผมต้องการทำตาม Link ที่ให้มาครับ แต่ผมต้องการเอาตัว ADSL Router ตัวเก่ามาทำเป็น Bridge ครับ
เพื่อให้มันแปลงสัญญาณจาก RJ-11 เป็น RJ-45 ให้กับ ตัว wrt45gl ตัวใหม่ของผมครับ
แต่ผมก็ไม่ทราบว่ามันจะแฮ็งค์บ่อยอีกหรือเปล่าเพราะว่าคิดว่ามันไม่น่าจะทำงานหนักมาก ผมไม่อยากซื้อ Modem มาทำเป็น Bridge ครับ
ขอบคุณครับ

• โดยปกติแล้วถ้าจะเอาชัวร์ต้องดูว่าของเดิมที่ hang บ่อยๆ นั้นเกิดจากอะไรอะครับผม ถ้าเกิดจากในส่วนของ Router ก็อาจจะใช้งานแบบ Bridge Mode อย่างเดียวก็น่าจะดีขึ้นครับ แต่ถ้าของเดิมมันดันไปมีปัญหาตรงในส่วนของ ADSL Modem ก็อาจจะยังเหมือนเดิมนะครับ แต่ยังงัยก็ลองเลยดีกว่าครับ เห็นผลเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ พุธ 26 ต.ค. 2011 4:36 pm

ขอบคุณมากสำหรับคำตอบครับ :D
boymesuwan

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)