พื้นที่ขนาดกว้าง +ไกล จะวางระบบ wifi ยังไงดีครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

พื้นที่ขนาดกว้าง +ไกล จะวางระบบ wifi ยังไงดีครับ

โพสต์โดย cancanx เมื่อ อาทิตย์ 16 ต.ค. 2011 11:32 pm

saingoen_wifi.jpg (188.97 KiB) เปิดดู 2264 ครั้ง

ตามภาพนี้เลยครับ เป็นห้องพักชั้นเดียว สีเหลืองๆคือห้องพักที่ต้องได้รับสัญญาณ
จุดสีแดงๆคือ office มี adsl และใช้ wrt54gl 1 ตัว กระจายสัญญาณธรรมดา
แต่อยากอัพเกรดให้จุดสีเหลืองๆใช้ได้

รูปแบบห้องเป็น 1 ชั้นทั้งหมด
ต้องใช้อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ และวางระบบยังไงดี จะได้สั่งกับทาง sys2u ทีเดียวเลย :D
cancanx

Re: พื้นที่ขนาดกว้าง +ไกล จะวางระบบ wifi ยังไงดีครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 16 ต.ค. 2011 11:48 pm

cancanx เขียน:
The attachment saingoen_wifi.jpg is no longer available

ตามภาพนี้เลยครับ เป็นห้องพักชั้นเดียว สีเหลืองๆคือห้องพักที่ต้องได้รับสัญญาณ
จุดสีแดงๆคือ office มี adsl และใช้ wrt54gl 1 ตัว กระจายสัญญาณธรรมดา
แต่อยากอัพเกรดให้จุดสีเหลืองๆใช้ได้

รูปแบบห้องเป็น 1 ชั้นทั้งหมด
ต้องใช้อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ และวางระบบยังไงดี จะได้สั่งกับทาง sys2u ทีเดียวเลย :D

plan-locom2.gif (435.02 KiB) เปิดดู 2857 ครั้ง

• แนะนำใช้ UBNT LOCOM2 ยิงสัญญาณหน้ากว้างกวาดได้ 80 องศา จากนั้นขึ้นเสาสูงให้พ้นอาคารนิดหน่อยครับ แล้วยิงสัญญาณออกไป 2 ตัวตามแนวดังรูปนะครับ ก็จะกวาดได้ 160-180 องศา ตัวสัญญาณจะแรงและพุ่งออกไปได้ดีครับ ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)