จะรู้ได้อย่างไรว่าเสาอากาศไวเลสแบบภายนอกเป็นชนิดอะไร

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

จะรู้ได้อย่างไรว่าเสาอากาศไวเลสแบบภายนอกเป็นชนิดอะไร

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ อังคาร 04 ต.ค. 2011 1:29 am

จะรู้ได้อย่างไรว่าเสาอากาศไวเลสแบบภายนอกเป็นชนิดอะไรและมีกำลังขยายเท่าไหร่ยี่ห้ออะไรเพราะไม่มีเขียนบอกตรงไหนเลยครับ ได้มาจากเพื่อนเอามาให้ แต่ลองดูแล้วไม่มีข้อมูลที่เสาเลย ความสูงทรงสี่เหลี่ยมพื้นผ้าประมาณ 150 ซม. เห็นจะได้ พอจะมีโปรแกรมทดสอบไหมครับ
เอารูปมาฝากด้วยนะตามนี้เลย
DSCF5631_resize.JPG (157.89 KiB) เปิดดู 2689 ครั้ง

DSCF5630_resize.JPG (119.19 KiB) เปิดดู 2767 ครั้ง

DSCF5629_resize.JPG (159.57 KiB) เปิดดู 2671 ครั้ง

ขอบคุณมากนะครับ
tonsilver

Re: จะรู้ได้อย่างไรว่าเสาอากาศไวเลสแบบภายนอกเป็นชนิดอะไร

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 04 ต.ค. 2011 10:39 am

tonsilver เขียน:จะรู้ได้อย่างไรว่าเสาอากาศไวเลสแบบภายนอกเป็นชนิดอะไรและมีกำลังขยายเท่าไหร่ยี่ห้ออะไรเพราะไม่มีเขียนบอกตรงไหนเลยครับ ได้มาจากเพื่อนเอามาให้ แต่ลองดูแล้วไม่มีข้อมูลที่เสาเลย ความสูงทรงสี่เหลี่ยมพื้นผ้าประมาณ 150 ซม. เห็นจะได้ พอจะมีโปรแกรมทดสอบไหมครับ
เอารูปมาฝากด้วยนะตามนี้เลย

ขอบคุณมากนะครับ

• ดูจากรูปแล้วน่าจะเป็นเสาอากาศแบบ Slot Wave ครับ การทำงานจะเหมือน Omni ครับ (Slot Wave จะมี 2 แบบคือ 180 กับ 360 องศา) ปล่อยสัญญาณรอบทิศทางแต่ว่า จะกระจายสัญญาณเฉพาะในระดับของเสาอากาศนะครับ ให้มองเหมือนเอา "จาน 2 ใบมาคว่าหน้าหากัน" แบบนั้นนะครับ จะได้รูปแบบการกระจายสัญญาณ ถ้าเอาไว้สูงจากพื้นมากๆ ทางด้านล่างก็จะไม่เห็นนะครับ ต้องขึ้นไปอยู่ในระดัีบความสูงของเสาด้วยกันถึงจะรับสัญญาณได้ครับ ข้อดึคือกระจายสัญญาณได้ไกลว่า Omni ครับ

• ส่วน Omni จะกระจายสัญญาณแบบเดียวกันครับ แต่ว่าจะกระจายแบบ "ชาน 2 ใบมาคว่าหน้าหากัน" ดังนั้นก็จะกระจายสัณณาณในแนวตั้งได้ดีกว่า Slot Wave ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)