ขยายสัญญาณ์เน็ตให้ Notebook และ PC

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ขยายสัญญาณ์เน็ตให้ Notebook และ PC

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 03 ส.ค. 2011 7:41 pm

ขอรบกวนสอมถามเรื่องการขยายสัญญาณอินเตอร์เน็ตครับตามภาพประกอบนะครับ

ห้องที่1...... มี PC อยู่จำนวน 6 เครื่องครับ ใช้งานอินเตอร์เน็ต และทำงานด้านข้อมูล ด้วย ระบบแลนแบบสาย

ห้องที่2...... มี PC อยู่จำนวน 3 เครื่อง ใช้งานอินเตอร์เน็ต และทำงานด้านข้อมูล ด้วยระบบแลน แบบสาย
มีNotebook ประมาณ 10 เครื่อง ใช้งานอินเตอร์เน็ต(ปัจจุบันใช้งานแบบสาย ประมาณ2 เครื่อง ที่เหลือไม่ได้เชื่อมต่อ)

ห้องที่3..... ใช้ Notebook ใช้งานเน็ต

ห้องที่4......มี PC อยู่จำนวน 3 เครื่อง ใช้งานอินเตอร์เน็ต และทำงานด้านข้อมูล ด้วยระบบแลนแบบสาย
ห้องทั้งหมดเป็นผนังคอนกรีต ประตูกับหน้าต่าง เป็นกระจก

เรื่องมีอยู่ว่า ที่ทำงาน ใช้เน็ต fix 1/512 m อยู่ และมีปัญหาเน็ตหลุดบ่อยมาก และใช้งานเน็ตได้ไม่เต็มที่
และการใช้งานนั้น ในระบบแลนมีทั้งการรับส่งข้อมูลในที่ทำงาน และใช้งานอินเตอร์เน็ต อันนี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกันหรือเปล่า
จึงทำให้สัญญาณอินเตอร์เน็ตมีปัญหา บางครั้งก็ใช้งานได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บางครั้ง ใช้ได้แค่บางเครื่อง ที่เหลือใช้ไม่ได้

จึงมีความคิดว่า อยากจะเพิ่มแบนวิท อินเตอร์เน็ต ให้มากขึ้นและ ก็จะแยกสัญญาณเน็ตออกจาก สัญญาณข้อมูลที่ใช้งานร่วมกันอยู่
โดยให้ทำงานด้านข้อมูลต่างๆ เป็นแบบสาย เหมือนเดิม แล้วเปลี่ยนให้ใช้งานอินเตอร์เน็ตด้วยระบบแลนไร้สาย จะได้แก้ไขระบบง่ายขึ้น
เพราะที่ผ่านมา เข้า ออกเน็ตไม่ได้ เขาจะแก้โน่น ทำนี่ แล้วทำให้การทำงานหรือการใช้งานของส่วนที่เป็นข้อมูล มีปัญหาไปด้วย

ตอนนี้มี RV042 กับ WRT160NL อยู่ แล้วถ้าจะซื้อ AP มาขยายสัญญานอินเตอร์เน็ต จะใช้ตัวไหนดี และใช้กี่จุด กี่ตัว เรื่องเน็ต ควรที่จะใช้แบบ fix ต่อไปหรือเปล่าครับ
หรือว่า ใช้แบบอื่นแล้วเลือกที่มีแบนวิทสูงๆ เอามาใช้งานแทน เพราะมีปัญหากับสัญญาณอินเตอร์เน็ตมาก

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
.jpg
ภาพห้องทำงาน
.jpg (108.86 KiB) เปิดดู 10581 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: ขยายสัญญาณ์เน็ตให้ Notebook และ PC

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 12:08 pm

jong เขียน:ขอรบกวนสอมถามเรื่องการขยายสัญญาณอินเตอร์เน็ตครับตามภาพประกอบนะครับ

ห้องที่1...... มี PC อยู่จำนวน 6 เครื่องครับ ใช้งานอินเตอร์เน็ต และทำงานด้านข้อมูล ด้วย ระบบแลนแบบสาย

ห้องที่2...... มี PC อยู่จำนวน 3 เครื่อง ใช้งานอินเตอร์เน็ต และทำงานด้านข้อมูล ด้วยระบบแลน แบบสาย
มีNotebook ประมาณ 10 เครื่อง ใช้งานอินเตอร์เน็ต(ปัจจุบันใช้งานแบบสาย ประมาณ2 เครื่อง ที่เหลือไม่ได้เชื่อมต่อ)

ห้องที่3..... ใช้ Notebook ใช้งานเน็ต

ห้องที่4......มี PC อยู่จำนวน 3 เครื่อง ใช้งานอินเตอร์เน็ต และทำงานด้านข้อมูล ด้วยระบบแลนแบบสาย
ห้องทั้งหมดเป็นผนังคอนกรีต ประตูกับหน้าต่าง เป็นกระจก

เรื่องมีอยู่ว่า ที่ทำงาน ใช้เน็ต fix 1/512 m อยู่ และมีปัญหาเน็ตหลุดบ่อยมาก และใช้งานเน็ตได้ไม่เต็มที่
และการใช้งานนั้น ในระบบแลนมีทั้งการรับส่งข้อมูลในที่ทำงาน และใช้งานอินเตอร์เน็ต อันนี้ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกันหรือเปล่า
จึงทำให้สัญญาณอินเตอร์เน็ตมีปัญหา บางครั้งก็ใช้งานได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บางครั้ง ใช้ได้แค่บางเครื่อง ที่เหลือใช้ไม่ได้

จึงมีความคิดว่า อยากจะเพิ่มแบนวิท อินเตอร์เน็ต ให้มากขึ้นและ ก็จะแยกสัญญาณเน็ตออกจาก สัญญาณข้อมูลที่ใช้งานร่วมกันอยู่
โดยให้ทำงานด้านข้อมูลต่างๆ เป็นแบบสาย เหมือนเดิม แล้วเปลี่ยนให้ใช้งานอินเตอร์เน็ตด้วยระบบแลนไร้สาย จะได้แก้ไขระบบง่ายขึ้น
เพราะที่ผ่านมา เข้า ออกเน็ตไม่ได้ เขาจะแก้โน่น ทำนี่ แล้วทำให้การทำงานหรือการใช้งานของส่วนที่เป็นข้อมูล มีปัญหาไปด้วย

ตอนนี้มี RV042 กับ WRT160NL อยู่ แล้วถ้าจะซื้อ AP มาขยายสัญญานอินเตอร์เน็ต จะใช้ตัวไหนดี และใช้กี่จุด กี่ตัว เรื่องเน็ต ควรที่จะใช้แบบ fix ต่อไปหรือเปล่าครับ
หรือว่า ใช้แบบอื่นแล้วเลือกที่มีแบนวิทสูงๆ เอามาใช้งานแทน เพราะมีปัญหากับสัญญาณอินเตอร์เน็ตมาก

ขอบคุณครับ

ต้องบอกก่อนนะครับว่า Internet ที่ขอมา น้อยมากครับ และยังใช้งานอยู่เส้นเดียวเท่านั้น ส่วนเรื่องขอแบบ Fix IP หรือ เป็น Dynamic ส่วนใหญ่เขาเอาเรื่องของความเร็วครับจะ Fix ip หรือ Dynamic เขาไว้ทำ DDNS เอาก็ได้ครับ

ส่วน Router ใช้ RV042 อยู่ควรจะจำกัดสิทธิ์ -วิธีป้องกันการเข้ามาในระบบจากบุคคลภายนอกบน RV042 , วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อสร้างกฏการใช้งาน Access Rule
ทั้ง 2 แบบจะช่วยลก Traffic ของ internet ได้เพราะถ้าให้สิทธของเครื่องเต็มที่จะทำให้ความเร็วก็ใช้ไปเยอะเหมือนกัน

ส่วนการเพิ่มไร้สายนั้นมี WRT160NL เป็นตัวที่กระจายสัญญาณซึ่งรองรับความเร็ว B/G/N โดยหากมีผู้ใช้ รับส่ง-ข้อมูล บนไร้สายอยู่จะทำให้ความเร็วบนไร้สายลดลง อาจจะต้องเพิ่มไร้สายขึ้นมา ตามจำนวนผู้ใช้งาน เพราะถ้าเล่น internet อย่างเดียว ตัว WRT160NL ตัวเดียวก็เพียงพอแล้วแต่ ถ้าส่งข้อมูลกันจะทำให้ความเร็ว ลดลงไปมากครับขึ้นอยู่กับ packet ที่ส่ง
ตัวไร้สายถ้าแนะนำก็ใช้ตัว เดิมเพิ่มก็ได้ หรือถ้าจะตัวกำลังส่งแรงๆ ก็มีออกมาใหม่ UAP-LR
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

Re: ขยายสัญญาณ์เน็ตให้ Notebook และ PC

โพสต์โดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 1:07 pm

แล้ว....
ถ้าผมใช้เน็ต 16/1M แบบโฮมยูส (บริเวณที่ตั้ง สามารถใช้งานได้สูงสุด ของ ทรู) ผมจะได้รับแบนวิทมากกว่า แบบฟิก และแชร์สัญญารเน็ตได้มากกว่า แบบฟิก ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าหากว่า ผมใช้แบบ Gold (ไม่ฟิก ของทรู) ขนาด 4/1M สัญญาณเน็ตจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ แล้ว ทั้งสองแบบ อย่างให้เพียงพอกับการใช้งานมากที่สุด และมีการกำหนดสิทธิ์เรียบร้อยแล้ว
ผมตั้งใจว่า จะให้ระบบแลนที่เป็นสาย ใช้งาน รับ-ส่งข้อมูล งานที่ใช้ข้อมูลร่วมกันเท่านั้น แล้วการใช้งาน อินเตอร์เน้ต จะให้ใช้แบบไร้สายทั้งหมดทุกเครื่อง ทั้ง PC และ Notebook เพื่อลดความหนาแน่นของสัญญาณ
จะดีกว่าแบบเดิมที่ใช้อยู่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 2:17 pm

ภาพประกอบครับ ภาพที่1 คือการใช้งานในปัจจุบันนี้นะครับ

ภาพที่2 คือสิ่งที่ต้องการแก้ไข แต่ว่าต้องซื้ออุปกรณ์คือ การ์ดไร้สายให้้ครื่อง PC ทั้งหมด จ่ายเพิ่ม พร้อมกัยเพิ่มสัญญาณเน็ตด้วย

ภาพที่3 แก้ไขด้วยการเพิ่มสัญญาณเน็ต แล้วเพิ่มสัญญาณไร้สายให้ Notebook ด้วย แต่ PC ก็ยังใช้งานลักษณะเดิม อันนี้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม
แต่ถ้าจะเพิ่มก็คง เพิ่ม AP หรือเพิ่มตัวกระจายสัญญาณรูปแบบอื่น เช่นเสาอากาศ
แนบไฟล์
ภาพที่2 คือสิ่งที่ต้องการแก้ไข แต่ว่าต้องซื้ออุปกรณ์คือ การ์ดไร้สายให้้ครื่อง PC ทั้งหมด จ่ายเพิ่ม พร้อมกัยเพิ่มสัญญาณเน็ตด้วย
2.jpg (116.08 KiB) เปิดดู 10545 ครั้ง
ภาพที่3 แก้ไขด้วยการเพิ่มสัญญาณเน็ต แล้วเพิ่มสัญญาณไร้สายให้ Notebook ด้วย แต่ PC ก็ยังใช้งานลักษณะเดิม อันนี้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่ม
แต่ถ้าจะเพิ่มก็คง เพิ่ม AP หรือเพิ่มตัวกระจายสัญญาณรูปแบบอื่น เช่นเสาอากาศ
3.jpg (238.1 KiB) เปิดดู 10484 ครั้ง
ภาพประกอบครับ ภาพที่1 คือการใช้งานในปัจจุบันนี้นะครับ
1.jpg (181.97 KiB) เปิดดู 10490 ครั้ง
jong

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 5:40 pm

jong เขียน:แล้ว....
ถ้าผมใช้เน็ต 16/1M แบบโฮมยูส (บริเวณที่ตั้ง สามารถใช้งานได้สูงสุด ของ ทรู) ผมจะได้รับแบนวิทมากกว่า แบบฟิก และแชร์สัญญารเน็ตได้มากกว่า แบบฟิก ใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าหากว่า ผมใช้แบบ Gold (ไม่ฟิก ของทรู) ขนาด 4/1M สัญญาณเน็ตจะดีขึ้นหรือเปล่าครับ แล้ว ทั้งสองแบบ อย่างให้เพียงพอกับการใช้งานมากที่สุด และมีการกำหนดสิทธิ์เรียบร้อยแล้ว
ผมตั้งใจว่า จะให้ระบบแลนที่เป็นสาย ใช้งาน รับ-ส่งข้อมูล งานที่ใช้ข้อมูลร่วมกันเท่านั้น แล้วการใช้งาน อินเตอร์เน้ต จะให้ใช้แบบไร้สายทั้งหมดทุกเครื่อง ทั้ง PC และ Notebook เพื่อลดความหนาแน่นของสัญญาณ
จะดีกว่าแบบเดิมที่ใช้อยู่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ส่วนมาก แบบ FIX - Dyndamic อยู่ที่ว่า IP ของ WAN ที่เราต้องการมากกว่าซึ่งแล้วแต่ว่า ความเร็วที่เขาปล่อยสูงสุดเป็นแบบไหน
ถ้าหากแบบ Gole ที่ความเร็ว 4/1M ความเร็วก็จะเพิ่มขึ้นแต่ก็ยังต้องกำหนดความเร็วของแต่ละเครื่องที่ RV042 เอาไว้ด้วยเพราะถ้าไม่ทำจะทำให้เครื่องผู้ใช้สามารถเอาความเร็วที่เราได้มาไปใช้คนเดียว เช่นผู้ใช้ดาวโหลด บิทก็จบแล้วครับ

ก็ทำได้นะครับเพียงแต่ว่า วง ของ LAN & Wireless ต้องแยกกันคนละวง
เมื่อเวลาผู้ต้องการแชร์ข้อมูลให้ไปหา IP ของเรียกหาวงแลนเท่านั้น ไม่ควรไปเรียกหาวงไร้สาย ทีเป็น internet
ส่วนการใช้ internet ไร้สายจะรู้เองว่ามี Gateway ของ RV042 เป้นขา WAN อยู่ในระบบ
เวลาแชร์ข้อมูลห้ามมาวิ่งหรือเรียก ip ขาไร้สายไม่งั้นผู้ใช้งาน internet ก็จะอืดตาม เพราะไร้สาย จะมีท่อไร้สายท่อเดียวเท่านั้นไม่เหมือนผ่าน LAN ที่ความเร็วได้ 100Mbps เท่าๆ กันทุกเครื่องทำให้เวลาเครื่อง A-B ได้ 100Mbps , เครื่อง C-D ได้ 100Mbps
ต่างกับซึ่งมาตรฐานมี B/G/N ถ้ามีใครส่งข้อมูลเต็มอยู่ไร้สายอื่นจะอืดทันที

ส่วนตรงนี้ก็ช่วยได้ครับแต่ถ้าให้ความเร็วของข้อมูลวิ่งได้เร็วมากๆ คงต้องเป้น Gigabit ให้หมด
แล้ไร้สายก็เอาตัวรับ N มาใช้ได้เลย
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 5:54 pm

ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวมีอีก 1 คำถามครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่า 3 แบบที่ว่าไว้ข้างต้น แบบไหน ทำแล้วดีกว่าแบบอื่นครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
แก้ไขล่าสุดโดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 6:07 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
jong

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 5:57 pm

jong เขียน:ภาพประกอบครับ ภาพที่1 คือการใช้งานในปัจจุบันนี้นะครับ

รูปภาพ

Network แยกกันตามรูปเลยครับแต่คงต้องอย่าลืมเรื่องควบคุมการใช้งานหรือสิทธิ์ของผู้ใช้ได้ด้วยก็ดีคับ อย่าให้เขาใช้งานได้ เต็มๆ อาจสร้างสิทธิ์ของ port ที่ให้ออกไป หรือเครื่องไหนไม่จำเป็นก็บล้อกไปเลย
vit_et07

โพสต์โดย jong เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 6:11 pm

อย่างนั้นสรุปว่า แยกกันระหว่าง ข้อมูล กัยอินเตอร์เน็ต จะแก้ปัญหาได้มากว่า ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ จะได้ ดำเนินการในขั้นต่อไป

แต่ว่า ตัว Swit ที่ผมมีอยู่ เป็นแบบ ธรรมดา มันไม่แจก IP เราต้องทำยังไงครับ กำหนดเอง ได้หรือเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิด คือตัวนี้ครับ Linksys SRW224G4 24-port 10/100 Managed Switch + 4-Port 10/100/1000 Mbps + 2-Port แต่ก็ไม่มั่นใจครับ ต้องเข้าไปดู้สำนักงาน
jong

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 ส.ค. 2011 7:21 pm

jong เขียน:อย่างนั้นสรุปว่า แยกกันระหว่าง ข้อมูล กัยอินเตอร์เน็ต จะแก้ปัญหาได้มากว่า ถูกต้องหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ จะได้ ดำเนินการในขั้นต่อไป

แต่ว่า ตัว Swit ที่ผมมีอยู่ เป็นแบบ ธรรมดา มันไม่แจก IP เราต้องทำยังไงครับ กำหนดเอง ได้หรือเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิด คือตัวนี้ครับ Linksys SRW224G4 24-port 10/100 Managed Switch + 4-Port 10/100/1000 Mbps + 2-Port แต่ก็ไม่มั่นใจครับ ต้องเข้าไปดู้สำนักงาน

ต้อง Static ip ทุกเครื่อง แบบ Manual เองหมดครับเราได้ทราบด้วยว่า ip ไหนของใคร
SRW224G4 เป้น Manage Switch ใช้แยก VLAN เพื่อลดการบรอดแคส ในระบบ ไม่ได้เป็นตัวแจก ip นะครับแค่แยก Network เท่านั้น
แต่ผมว่าใช้ DES-1024R+ พวกก gigabit switch จะดีกว่านะครับเพราะต้องให้ทุกเครืองมองเห็นกันอยู่แล้ว
vit_et07

โพสต์โดย jong เมื่อ ศุกร์ 05 ส.ค. 2011 8:30 am

ขอบคุณครับ

แต่ว่าตอนนี้ผมยังหาวิธีตั้งค่าบน 160LN ยังไม่ได้เลยครับ เพื่อตั้งค่า ไม่ให้แจก IP เอง แต่รับค่ามาจาก RV042
เพราะว่าค้นหาในคลัง ยังไม่เจอเลยครับ

และถ้าหากว่า จะติดตั้ง VPN แบบ PPTP Connection ใน Windows Xp เพื่อเชื่อมต่อแบบ PPTP Server
จะต้องตั้งค่า RV042 ตรง PPTP Server อย่างไร ครับ

ขอบคุณครับ
jong

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)