อยากติดตั้ง Wireless ให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

อยากติดตั้ง Wireless ให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น

โพสต์โดย sornsao เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 9:34 am

คือรุ่นพี่ที่ผมรู้จัก เขาอยากติดตั้งไวร์เลสให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น ขนาดอาคารประมาณ 40x60 เมตร
แต่เขาไม่มีความรู้ด้านนี้เลย และผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ด้วย

ผมเลยมีคำถามอยากถามหน่อยครับ
1.ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ แบบถูกสุด และแบบดีเลย
2.ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ เอาแค่ตัวหลักๆครับ
3.ทาง Sys2u รับติดตั้ง wireless ในอาคาร ด้วยหรือป่าวครับ

ขอบคุณทีมงาน Sys2u ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sornsao เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 1:01 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sornsao

Re: อยากติดตั้ง Wireless ให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 10:59 am

sornsao เขียน:อยากติดตั้ง Wireless ให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น

คือรุ่นพี่ที่ผมรู้จัก เขาอยากติดตั้งไวร์เลสให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น ขนาดอาหารประมาณ 40x60 เมตร
แต่เขาไม่มีความรู้ด้านนี้เลย และผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ด้วย

ผมเลยมีคำถามอยากถามหน่อยครับ
1.ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ แบบถูกสุด และแบบดีเลย
2.ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ เอาแค่ตัวหลักๆครับ
3.ทาง Sys2u รับติดตั้ง wireless ในอาคาร ด้วยหรือป่าวครับ

ขอบคุณทีมงาน Sys2u ครับ

• เบื้องต้นเริ่มที่อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ Internet ก่อนครับ หรือที่เราเรียกว่า ADSL Modem ครับ เอาไว้สำหรับเชื่อมต่อ Internet หลัก + จากนั้นก็มี Switch 10/100 Mbps อีกซัก 1 ตัวครับเอาเป็น 8 พอรืทก็ได้ครับ เชื่อมต่อจาก ADSL Modem เข้ามที่ Switch 8 พอรืทของเราครับ

• จากนั้นให้เดินสาย LAN ขึ้นไปทุกชั้นนะครับ เดินไปแชั้นละ 2 เส้นก็ได้ครับ เผื่อเอาไว้ในอนาคตเพราะค่าเดินสายจะแพงที่สุดแล้วละครับ โดยเดินสายไปตรงจุดที่ถ้าเราเอา Wireless AP ไปตั้งแล้วจะสามารถกระจายสัญญาณได้ทั่วที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นตรงกลางของแต่ละชั้นนะครับ แต่ถ้ากว้างมากหรือมีมุมหลบมากๆ ก้อาจจะต้องเดินสายไป 2 จุด จะดีที่สุดครับ แต่ถ้าเดินไม่ได้จิงๆ ก็สามารถใช้การทำ repeater สัญญาณได้ครับ แต่แนะนำในกรณีที่เดินสายไม่ได้จิงๆ นะครับ

• หลักๆ ก็ประมาณนี้ครับ จากนั้นก็ติดตั้ง Wireless AP ติดตั้งชั้นละ 1 ตัวเป็นอย่างน้อยครับ แล้วทดสอบสัญญาณดูครับผม รุ่นที่แนะนำควรจะเป็น Linksys WRT54GL + DD-WRT เป็นอย่างน้อยนะครับ ปรับกำลังส่งซัก 200-200mW ก็ใช้งานได้สบายๆ แล้วละครับ :D

• ลองศึกษาข้อมูลเก่าที่นี่นะครับ จะได้พอเห็นภาพครับผม -> เรียนปรึกษา การ set up ระบบwireless สำหรับคอมโด 8 ชั้น + ทาง SYS2U.COM ไม่มีเจ้าหน้าที่ในส่วนงานติดตั้งนะครับมีแต่ให้คำปรึกษา+บริการทางโทรศัพท์และ Remote Management ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากติดตั้ง Wireless ให้อพาร์ทเม้นต์ 4 ชั้น

โพสต์โดย sornsao เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 12:58 pm

ขอบคุณมากครับ
พอมองภาพออกแล้วครับ

ขอถามอีกนิดครับ คือผมไม่รู้อ่ะครับ

aruba 3200 controller มันคืออะไร แล้วใช้ทำอะไรครับ ทำไมมันแพงจัง
เห็นมีคนเสนอราคามาให้ เห็นตัวเกือบสองแสนเลย
แต่แรกนึกว่าคงไม่กี่หมื่นแต่นี่เป็นหลายแสนเลย
ก็เลยว่าถ้ามันแพงขนาดนี้คงไม่ติดแล้ว
แต่ก็อยู่ที่พี่เจ้าของว่าจะติดหรือป่าว ตังค์เขา อิอิ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ถ้าไปขอคำปรึกษาที่ร้านจะได้หรือป่าวครับ
เพราะผมก็อยู่ใกล้ๆซีคอนเหมือนกันครับ
sornsao

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 1:31 pm

sornsao เขียน:ขอบคุณมากครับ

ขอถามอีกนิดครับ คือผมไม่รู้อ่ะครับ

aruba 3200 controller มันคืออะไร แล้วใช้ทำอะไรครับ ทำไมมันแพงจัง
เห็นมีคนเสนอราคามาให้ เห็นตัวเกือบสองแสนเลย
แต่แรกนึกว่าคงไม่กี่หมื่นแต่นี่เป็นหลายแสนเลย
ก็เลยว่าถ้ามันแพงขนาดนี้คงไม่ติดแล้ว
แต่ก็อยู่ที่พี่เจ้าของว่าจะติดหรือป่าว ตังค์เขา อิอิ

ถ้าไปขอคำปรึกษาที่ร้านจะได้หรือป่าวครับ
เพราะผมก็อยู่ใกล้ๆซีคอนเหมือนกันครับ

• ทำหน้าที่เหมือน HotSpot Server อะครับ คือถ้ามีคนเข้ามาเกาะสัญญาณไร้สาย หรือเข้าใช้งานก็จะโดนโยนไปที่หน้า Login เพื่อใส่ Username / Password นะครับ โดยตัว aruba 3200 controller ก็จะสามารุควบคุมการใช้านต่างๆ ได้ครับ รวมไปถึงการจำกัดความเร็ว การสร้างบัญชีผู้ใช้งานประมารนี้ละครับ แต่ตัวที่ทำได้เหมือนกันก็จะเป็น Mikrotik นะครับ ลองดูที่นี่ครับ -> วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

• เข้ามาคุยที่่ร้านก้ได้ครับ ชั้น B1 โซนไอทีครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sornsao เมื่อ อังคาร 02 ส.ค. 2011 7:04 pm

sys2u เขียน:
sornsao เขียน:ขอบคุณมากครับ

• ทำหน้าที่เหมือน HotSpot Server อะครับ คือถ้ามีคนเข้ามาเกาะสัญญาณไร้สาย หรือเข้าใช้งานก็จะโดนโยนไปที่หน้า Login เพื่อใส่ Username / Password นะครับ โดยตัว aruba 3200 controller ก็จะสามารุควบคุมการใช้านต่างๆ ได้ครับ รวมไปถึงการจำกัดความเร็ว การสร้างบัญชีผู้ใช้งานประมารนี้ละครับ แต่ตัวที่ทำได้เหมือนกันก็จะเป็น Mikrotik นะครับ ลองดูที่นี่ครับ -> วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

• เข้ามาคุยที่่ร้านก้ได้ครับ ชั้น B1 โซนไอทีครับ :D

ขอบคุณครับ
sornsao

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)