ผมต้องการส่งสัญญาณ wireless จากบ้านไปอีกบ้านครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

ผมต้องการส่งสัญญาณ wireless จากบ้านไปอีกบ้านครับ

โพสต์โดย thakon เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 9:21 am

ผมต้องการส่งสัญญาณ wireless จากบ้านไปอีกบ้านครับ ระยะทางประมาณ 50-80 เมตร ครับ
ตอนนี้มีมีแค่ router(ธรรมดา) และ hub ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มบางครับ
*หมายเหตุ* ระหว่างทางมีบ้านไม้หลายหลังขวางอยู่ และผมจะปล่อยสัญญาณจากชั้น 2 ของบ้านไปยังชั้นล่างของอีกบ้านหนึ่ง
thakon

Re: ผมต้องการส่งสัญญาณ wireless จากบ้านไปอีกบ้านครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 11:59 am

thakon เขียน:ผมต้องการส่งสัญญาณ wireless จากบ้านไปอีกบ้านครับ ระยะทางประมาณ 50-80 เมตร ครับ
ตอนนี้มีมีแค่ router(ธรรมดา) และ hub ผมต้องซื้ออะไรเพิ่มบางครับ
*หมายเหตุ* ระหว่างทางมีบ้านไม้หลายหลังขวางอยู่ และผมจะปล่อยสัญญาณจากชั้น 2 ของบ้านไปยังชั้นล่างของอีกบ้านหนึ่ง

• ครับ หลักการเบื้องต้นของสัญญาณไร้สายคือถ้ามีสิ่งกีดขวางอยู่ในระยะเส้นทางของการรับ-ส่งสัญญาณ ตัววัสดุนั้นจะดูดสัญญาณไปตามประเภทของวัสดุนะครับ เช่น กำแพงปูนจะถูกดูดไป 70% เป็นต้นครับ ดังนั้นถ้าเรายิงสัญญาณไปตรงๆ ทะลุบ้านที่ขวางอยู่ไม่น่าจะเหลือไปยังบ้านปลายทางได้นะครับ

• เท่าที่ดูก็คือ ถ้าขึ้นไปชั้น 2 ของบ้านแล้วยิงสัญญาณก้มลงมาที่ชั้นล่างของบ้านปลายทาง ถ้ามองด้วยตาเปล่ามีอะไรขวางมั๊ยครับ ? ถ้ามีต้นไม้ไม่เป็นไรนะครับ เราสามารถใช้ UBiQUiTi NANOSTATION LOCO M2 (LOCOM2) ยิงสัญญาณไปด้านหน้า 80 องศาได้ครับ สัญญาณแรงดีมากนะครับ แต่ว่าต้องที่โล่งนะครับผม โดยเราเอา LOCOM2 ติดตั้งนอกอาคารได้เลยครับ แล้วลากสาย LAN เข้ามาเสียบที่ router ที่เรามีอยู่ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ผมต้องการส่งสัญญาณ wireless จากบ้านไปอีกบ้านครับ

โพสต์โดย thakon เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 1:50 pm

สภาพและระยะตามรูปเลยครับ
แนบไฟล์
สภาพและระยะทางครับ
2.jpg (64.54 KiB) เปิดดู 3573 ครั้ง
thakon

โพสต์โดย thakon เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 1:55 pm

สภาพและระยะทาง
1.1.jpg (158.24 KiB) เปิดดู 3585 ครั้ง
thakon

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 3:10 pm

thakon เขียน:

ดูจากรูปแล้วคงต้องติดตั้งเสาเหล็กกับหลังคายกสูงขึ้นมา แล้วก็ใช้ LOCOM2 วาง 2 จุดหันหากัน
โดยอาจใช้เสา ทีวีที่มีอยู่แล้วก็ได้หรือหาท่อเหล็กยาวพอพ้นหลังคา
แ้ล้วใช้ตัวยึด Bracket-01 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 615-031636
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)