รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ - เชื่อมต่อไร้สายในโรงเรียน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ - เชื่อมต่อไร้สายในโรงเรียน

โพสต์โดย goburi78 เมื่อ พฤหัสฯ. 23 มิ.ย. 2011 1:12 am

คือว่าผมทำอินเตอร์เนตของโรงเรียนหน่ะครับ มีการต่อการใช้งานคร่าวๆดังรูปหน่ะครับ ถ้าผมไม่เซตให้ WIFI มีรหัสผ่านเวลาจะเข้าใช้ แต่ผมอยากจะทำเป็นแบบว่า เวลาจะเข้าใฃ้งาน WIFI พอเปิดหน้า IE แล้วมีรูปโรงเรียน แล้วมีช่องให้ใส่ USERNAME และ PASSWORD หน่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรเป็นตัวทำบ้างหรอครับ เห็นตอนนี้มีเครื่อง server IBM ตัวใหญ่ๆอยู่ตัวนึง จะเอามาทำได้ป่าวครับ ต้องใช้โปรแกรมและอุปกรณ์อะไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
WIFICCBBfdd.jpg (66.6 KiB) เปิดดู 1544 ครั้ง
goburi78

Re: รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ - เชื่อมต่อไร้สายในโรงเรียน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 23 มิ.ย. 2011 10:33 am

goburi78 เขียน:คือว่าผมทำอินเตอร์เนตของโรงเรียนหน่ะครับ มีการต่อการใช้งานคร่าวๆดังรูปหน่ะครับ ถ้าผมไม่เซตให้ WIFI มีรหัสผ่านเวลาจะเข้าใช้ แต่ผมอยากจะทำเป็นแบบว่า เวลาจะเข้าใฃ้งาน WIFI พอเปิดหน้า IE แล้วมีรูปโรงเรียน แล้วมีช่องให้ใส่ USERNAME และ PASSWORD หน่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรเป็นตัวทำบ้างหรอครับ เห็นตอนนี้มีเครื่อง server IBM ตัวใหญ่ๆอยู่ตัวนึง จะเอามาทำได้ป่าวครับ ต้องใช้โปรแกรมและอุปกรณ์อะไรบ้างหรอครับ

ขอบคุณครับ

• ถ้าใช้ Server IBM ที่มีก็ได้ครับผม ทำเป็น HotSpot Sever ครับ เอาไปกั้นกลางก่อนที่จะออก Internet ครับ ส่วนใหญ่จะลงเป็น Linux นะครับ เพราะจะมี Software ทำ HotSpot Account ให้เลยครับ + ข้อมูลในการทำมีอยุ่เยอะมากเลยนะครับ ลองหาใน Google น่าจะเจอเพียบเลยครับผม (ส่วนตัวทำไมเป็นนะครับ เพราะไม่เลยกับ Linux อะครับ :D ) + แต่ถ้าจะใช้เป็น Hardware Box ก็จะเป็นพวก Mikrotik ครับ เช่น -> 1.0 วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)