ขอถามเรื่องของ wireless UbiQuiti หน่อยครับ งงมากเลยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

Re: ขอถามเรื่องของ wireless UbiQuiti หน่อยครับ งงมากเลยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ส.ค. 2011 11:55 am

tingchittong เขียน:สรุปว่าถึงความเร็วจะเยอะยังไงถ้า Lan ธรรมดาก็ได้แค่ 10/100M

ถามต่อครับ

**ของจริงมันเป็นแค่ต้นไม้ใหญ่ครับ**
จากภาพ ที่ระยะสูงสุด 1Km ตัว LOCO M2 จะสามารถรับสัญญาณได้หรือไม่ครับ

ตอนนี้อยากจะประหยัดงบ เนื่องจาก NSM2 ราคาต่างกันพอควร

• ที่ระยะนี้สามารถรับได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ แต่ว่าตัว LOCOM2 มันจะปล่อยสัญญาณออกมาด้านหน้าเป็นหลักนะครับ ส่วนทางด้านท้ายของ LOCOM2 จะปล่อยออกมาเบาๆ ไม่ได้ไกลนะครับ พอดีผมเห็นรูปของ LOCOM2 เหมือนจะต้องการให้ปล่อยสัญญาณออกมาทั้งด้านหน้าและด้านหลังหรือเปล่าครับ ? ด้านหลังได้ไม่เยอะนะครับนิดหน่อยๆ นะครับ :D

ผมมีตัว Spare Kit อยู่ชุดนึง อาจจะนำมาใช้ต่อกับ LOCO M2 เพื่อให้ LOCO M2 ทำหน้าที่รับสัญญาณอย่างเดียว

ซึ่งการจะเอา WRT54GL ขึ้นไปมันยากกว่า LOCO M2

• ใช้ได้ครับ เราก็เอา LOCOM2 ไปเชื่อมต่อกับพอร์ท LAN ของ WRT54GL ได้เลยครับ แล้วก็ให้ตัว WRT54GL กระจายสัญญาณไปต่อได้ครับ

และในอนาคตอาจจะเพิ่ม NSM2 เข้าไปอีก 1 ตัวที่ระยะประมาณ 5-6Km (ฝั่งตรงข้าม ของ LOCO M2)

อีกอย่างหนึ่งที่สนใจคือระบบ AirMax ถ้าอุปกรณ์สองตัวนี้ทำ AirMax กันจะทำให้ได้ระยะไกลขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ (Point-to-Point) ปล่อยเน็ตที่ WRT54GL

ขอทาง Sys2U แนะนำหน่อยครับ

• AirMax จะเป็นการทำงานแบบ TDMA ครับ ดังนั้นระยะทางไม่มีผลเท่าไรนะครับ แต่จะรับ-ส่งข้อมูลกันระหว่าง UBNT ด้วยกันได้ดีขึ้นครับ แต่ว่าอุปกรณ์อื่นๆ จะรับไม่ได้เลยนะครับ จะต้องเป็น UBNT ด้วยกันเท่านั้นครับ ส่วนใหญ่แล้วลูกค้าที่เอาไปใช้กันก็ไม่ได้เปิด AirMax เท่าไรนะครับ เพราะใช้งาน 802.11b/g/n กันปกติก็ทำงานได้ดีแล้วครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)