สอบถามเรื่องการทำ repeater หน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สอบถามเรื่องการทำ repeater หน่อยครับ

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 12:19 pm

คือผม จะติดตั้งไวเลสที่อพาร์ทเมนน่ะครับ ตอนนี้มี

1. wrt54gl 2 ตัวครับ up firmware v.24 แล้วครับ
2. wag54g2 1 ตัวครับ

แต่สัญญาณยังไม่แรงน่ะครับ ผมติดไว้ที่ ชั้นล่าง (wag54g2) ชั้น 2 และ ชั้น 4 ครับ แน่ติดตรงทางเดิน ครับ
อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ ผมควรซื้อเสาไปติดภายนอกไหมครับ เพราะภายนอก ฝั่งระเบียงห้องเป็นกระจกน่ะครับ แต่ตรงทางเดิน แต่ละห้องเป็นประตูไม้น่ะครับ

ขอบคุณมากครับผม
EMAIL_INFO

Re: EMAIL : สอบถามเรื่องการทำ repeater หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 12:23 pm

EMAIL_INFO เขียน:EMAIL : สอบถามเรื่องการทำ repeater หน่อยครับ

คือผม จะติดตั้งไวเลสที่อพาร์ทเมนน่ะครับ ตอนนี้มี

1. wrt54gl 2 ตัวครับ up firmware v.24 แล้วครับ
2. wag54g2 1 ตัวครับ

แต่สัญญาณยังไม่แรงน่ะครับ ผมติดไว้ที่ ชั้นล่าง (wag54g2) ชั้น 2 และ ชั้น 4 ครับ แน่ติดตรงทางเดิน ครับ
อยากได้คำแนะนำหน่อยครับ ผมควรซื้อเสาไปติดภายนอกไหมครับ เพราะภายนอก ฝั่งระเบียงห้องเป็นกระจกน่ะครับ แต่ตรงทางเดิน แต่ละห้องเป็นประตูไม้น่ะครับ

ขอบคุณมากครับผม

1. ตอนนี้ต่อแบบไหนอยู่ครับ ? โดยเปลี่ยนจาก Linksys WAG200G เป็น Linksys WAG54G2

Wireless Repeater, DD-WRT v24 Mini Mixed with WDS
    WAG200G+WRT54GL+repeater-da.gif (18.23 KiB) เปิดดู 7041 ครั้ง

Wireless Repeater, DD-WRT v24 Mini with Linksys WAG200G
    WAG200G+WRT54GL+repeater.gif (18.33 KiB) เปิดดู 7054 ครั้ง

2. โดยปกติแล้วในกรณีที่เป็นหอพักหรืออพาร์ทเม้นท์ จะแนะนำให้ใช้วิธีการเดินสาย LAN ระหว่าง Gateway (Linksys WAG54G2) กระจายไปตามจุดที่เราติดตั้ง Linksys WRT54GL มากกว่าครับ เพราะสภาพแวดล้อมที่เป็นคอนกรีตจะดูดซับสัญญาณไร้สายไปค่อนข้างมาก ดังนั้นสัญญาณที่ได้จึงเป็นอย่างที่เกิดขึ้นครับ

3. การทำ Repeater แนะนำให้ทำในกรณี เช่น ในชั้นนั้นๆ สัญญาณไร้สายไปไม่ถึงห้องที่อยู่อีกฝั่งนึง ให้นำ Linksys WRT54GL ไปทำ WDS หรือ Repeater เพื่อเพิ่มสัญญาณให้แรงขึ้นครับมากกว่าครับ

4. สำหรับการเปลี่ยนเสาอากาศแบบภายนอกนั้น ไท่แนะนำครับ เพราะวาสัญญาณจะไม่ออกเลย เพราะจะโดนคอนกรีต ประตูไม้ และกระจก ดูดซับและสะท้อนไปแทบจะหมดเลยครับ แต่ถ้าต้องการจะไปในทางนี้จริงๆ วิธีการเปลี่ยนเป็นเสาภายใน (Indoor Antenna) ก็พอจะช่วยได้บ้างนิดหน่อย 10-25% ครับ

* ปล. ถ้าสถานที่พอจะเอื้ออำนวยให้เดินสาย LAN ได้ แนะนำให้ใช้แบบสาย LAN กระจายไปตามชั้นดีกว่า และในแต่ละชั้นควรจะมีอย่างน้อย Linksys WRT54GL ชั้นละ 1 ตัว เพื่อคุณภาพในการใช้งานที่ดีกว่ามากครับ ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
      ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
      sys2u
      Administrator

Re: EMAIL : สอบถามเรื่องการทำ repeater หน่อยครับ

โพสต์โดย third45 เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 12:35 pm

ถ้าผมยังใช้ wag54g2 อยู่ แล้วเดินสาย land ไปยัง wrt54gl ตัวที่1 ที่ชั้นสอง แล้ว wds ตัวที่ 1 กับ ตัวที่ 2 เอา จะได้ไหมครับ
      third45

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 10 ม.ค. 2009 12:37 pm

third45 เขียน:ถ้าผมยังใช้ wag54g2 อยู่ แล้วเดินสาย land ไปยัง wrt54gl ตัวที่1 ที่ชั้นสอง แล้ว wds ตัวที่ 1 กับ ตัวที่ 2 เอา จะได้ไหมครับ

แบบนี้ก้อยังพอไหว ลองดูครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
        ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย moonxxman เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 9:55 am

sys2u เขียน:
        third45 เขียน:ถ้าผมยังใช้ wag54g2 อยู่ แล้วเดินสาย land ไปยัง wrt54gl ตัวที่1 ที่ชั้นสอง แล้ว wds ตัวที่ 1 กับ ตัวที่ 2 เอา จะได้ไหมครับ

แบบนี้ก้อยังพอไหว ลองดูครับ :D

ช่วยกรุณาบอกการเซ้ตค่าต่างต่างในทั้งสองตัวได้ไหมครับ
          moonxxman

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2009 10:01 am

moonxxman เขียน:
          ช่วยกรุณาบอกการเซ้ตค่าต่างต่างในทั้งสองตัวได้ไหมครับ

ที่นี่เลยครับ วิธีการติดตั้ง WDS กับอุปกรณ์ Linksys WRT54GL + DD-WRT v23 SP2 และ วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)