สัญญาน wifi อ่อน

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี๋ยวกับผลิตภัณฑ์แบบไร้สาย (Wireless Networking)
การติดตั้งเสาอากาศภายนอก และเสาอากาศแบบภายใน (Outdoor & Indoor Antenna)

สัญญาน wifi อ่อน

โพสต์โดย tonkung เมื่อ เสาร์ 03 ม.ค. 2009 7:46 pm

อยากทราบว่ามีอุปกร์ช่วยพิ่มความแรงของสัญญาน wifi ไหมคับ
คือว่าผมเล่นที่ทำงาน เป็นแผงลอยบนฟุตบาท ใช่notbook เชื่อตัว จับสัญญาน true wifi ได้ บ้าง ไม่ได้บ้าง พอเจอสัญญานก็เชื่อต่อไม่ได้ สอบถามไปทางเจ้าหน้าที่บอกว่าสัญญานอ่อนเกินไป พอจะมีวิธีทำให้รับสัญญานได้ดีขึ้นไหมคับ
tonkung

Re: สัญญาน wifi อ่อน

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 03 ม.ค. 2009 8:18 pm

tonkung เขียน:อยากทราบว่ามีอุปกร์ช่วยพิ่มความแรงของสัญญาน wifi ไหมคับ
คือว่าผมเล่นที่ทำงาน เป็นแผงลอยบนฟุตบาท ใช่notbook เชื่อตัว จับสัญญาน true wifi ได้ บ้าง ไม่ได้บ้าง พอเจอสัญญานก็เชื่อต่อไม่ได้ สอบถามไปทางเจ้าหน้าที่บอกว่าสัญญานอ่อนเกินไป พอจะมีวิธีทำให้รับสัญญานได้ดีขึ้นไหมคับ

มีอยู่ 2 วิธีครับ
  1. เปลี่ยนอุปกรณ์รับสัญญาณทดแทน Wireless Card ที่ Built-In มาใน Notebook ครับ โดยเปลี่ยนเป็นรุ่นที่มีเสาอากาศที่มี Gain สูงหน่อย เช่น Edimax EW-7318USG
  2. ใช้อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ทำ repeater กับ True Wi-Fi ตามตัวอย่าง วิธีการขยายสัญญาณ True Wi-Fi โดยใช้ Linksys WRT54GL DD-WRT V.24 วิธีการนี้ได้ผลดีกว่า แต่ค่าใช้จ่ายและความยุ่งยากมากกว่าแบบที่ 1 ครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
    sys2u
    Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบไร้สาย (Wireless Networking)