รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 8:06 am

sys2u เขียน:
jong เขียน:รบกวนอีกนิดครับ แล้ววิโดว์ที่ต้องใช้ ต้องเป็นวินโดว์ เซิฟเว่อร์หรือเปล่าครับ เพราะปัจจุบัน เคื่องที่ใช้เป็นเครื่องแม่ในวงแลนเป็นวิน เอ็กพี โปรครับ

ขอบพระคุณครับ

• ไม่เข้าใจว่าเอา Windows ไปทำอะไรเหรอครับ ? :shock: รบกวนช่วยขยายความเพิ่มเติมได้มั๊ยครับว่าเอา Windows ไปทำอะไรเหรอครับ ?

คือผมแค่สงสัยนะครับว่า จพเป็นต้องใช่ระบบปฏิบัติการที่เป็นด้านเซิฟเว่อร์ด้วยหรือเปล่านะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 8:26 am

jong เขียน:คือผมแค่สงสัยนะครับว่า จำเป็นต้องใช่ระบบปฏิบัติการที่เป็นด้านเซิฟเว่อร์ด้วยหรือเปล่านะครับ

• อธิบายได้แบบนี้ครับ การทำ VPN สามารถทำได้ 2 แบบ คือการใช้อุปกรณ์ VPN Router และ การใช้ VPN Server โดยตัวอย่างที่แจ้งไปนั้นจะเป็นการทำ VPN ด้วยอุปกรณ์ VPN Router ครับ ดังนั้นเราจะไม่ได้ใช้ VPN Server เข้ามาช่วยในการทำงานครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 8:35 am

สุดท้ายแล้วครับ

ไปประชุมตกลง และหาข้อสรุปได้แล้วดังนี้ครับ

สำนักงานใหญ่
1.มีเครื่องคอมพิวเตอร์ที่จะเชื่อมอยู่ในวงแลนทั้งหมด 16 เครื่อง
2.ทุกเครื่องสามารถที่จะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตสู่ภายนอกได้
3.ยูส อื่นๆ ที่อยู่นอกสำนักงาน สามารถล็อคอินเข้าสำนักงานใหญ่หรือสำนักงานสาขาได้โดยผ่านทางเว็บเบราเซอร์

สำนักงานสาขา
1.มีเครื่องคอมพิวเตอร์ อยู่ 4 เครื่อง
2.ทุกเครื่องสามารถที่จะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตสูภายนอกได้

คำถามครับ
1.สิ่งที่ต้องจัดหาจัดเตรียมครับเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างต่างๆ
2.แบสายหรือแบบไร้สายดีครับ เพราะมีเคื่องหลายเครื่อง และมี2เครื่องที่อยู่ห่างจากเครื่องอื่นประมาณ 50 เมตร
3.ถ้าหาว่าจะมาซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดที่ซีคอนแสคว ได้หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 8:35 am

sys2u เขียน:
jong เขียน:คือผมแค่สงสัยนะครับว่า จำเป็นต้องใช่ระบบปฏิบัติการที่เป็นด้านเซิฟเว่อร์ด้วยหรือเปล่านะครับ

• อธิบายได้แบบนี้ครับ การทำ VPN สามารถทำได้ 2 แบบ คือการใช้อุปกรณ์ VPN Router และ การใช้ VPN Server โดยตัวอย่างที่แจ้งไปนั้นจะเป็นการทำ VPN ด้วยอุปกรณ์ VPN Router ครับ ดังนั้นเราจะไม่ได้ใช้ VPN Server เข้ามาช่วยในการทำงานครับ :D

ครับผม
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 10:06 am

jong เขียน:สุดท้ายแล้วครับ

ไปประชุมตกลง และหาข้อสรุปได้แล้วดังนี้ครับ

สำนักงานใหญ่
1.มีเครื่องคอมพิวเตอร์ที่จะเชื่อมอยู่ในวงแลนทั้งหมด 16 เครื่อง
2.ทุกเครื่องสามารถที่จะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตสู่ภายนอกได้
3.ยูส อื่นๆ ที่อยู่นอกสำนักงาน สามารถล็อคอินเข้าสำนักงานใหญ่หรือสำนักงานสาขาได้โดยผ่านทางเว็บเบราเซอร์

สำนักงานสาขา
1.มีเครื่องคอมพิวเตอร์ อยู่ 4 เครื่อง
2.ทุกเครื่องสามารถที่จะเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตสูภายนอกได้

• OK ! ครับ เห็นภาพแล้วครับ

คำถามครับ
1.สิ่งที่ต้องจัดหาจัดเตรียมครับเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างต่างๆ

• ที่สำนักงานใหญ่ใช้อุปกรณ์ Linksys RV042 + D-Link DSL-520B (ถ้ามี Modem เดิมอยู่แล้วก็สามารถใช้งานตัวเดิมได้ครับ)
  • ที่สาขาใช้อุปกรณ์ Linksys RV042 + D-Link DSL-520B (ถ้ามี Modem เดิมอยู่แล้วก็สามารถใช้งานตัวเดิมได้ครับ) -> ถ้าใช้รุ่นนี้จะทำให้ได้ประสิทธิภาพ ความเสถียรมาก หรือถ้าอยากจะประหยัดงบประมาณอาจจะใช้รุ่น Linksys AG241 ก็ได้ครับ แต่คุณภาพและความเสถียรก็จะรองลงมาครับ

2.แบสายหรือแบบไร้สายดีครับ เพราะมีเคื่องหลายเครื่อง และมี2เครื่องที่อยู่ห่างจากเครื่องอื่นประมาณ 50 เมตร

• VPN Router เป็นแบบสายอยู่แล้วครับ แต่ในกรณีที่เราต้องการจะใช้งานไร้สายในสำนักงานก็สามารถทำได้ โดยการติดตั้งอุปกรณ์ไร้สาย เช่น Linksys WRT54GL ครับ

3.ถ้าหาว่าจะมาซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดที่ซีคอนแสคว ได้หรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

• ได้ครับ มีสินค้าครบหมดทุกรายการครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 1:10 pm

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

โมเด็มคงต้องซื้อใหม่ครับ เพราะที่ใช้อยู่เป็นของที่แถมมาตอนที่จดทะเบียน เอดีเอสแอล ไม่ค่อยจะมั่นใจเท่าไหร่(ของแถม) แนะนำด้วยครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 1:12 pm

อ้าว ท่านแนะนำมาแล้วครับ ผมอ่านผ่านไปเฉยเลย :lol: :lol: :lol: :lol:
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 1:20 pm

ขอคำแนะนำ เรื่องใช้แบบสาย กับไร้สายด้วยครับ อย่างไหนเสถียรและมั่งคงกว่ากัน

jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 1:23 pm

ฟิกไอพี ทั้งสองฝั่งเลย หรือเปล่าครับ

jong

โพสต์โดย jong เมื่อ พุธ 22 ก.ค. 2009 1:35 pm

และถ้าถ้าว่าจะใช้แบบไร้สาย รบกวนแนะนำ ตัวรับส่ง ไส้สายด้วยนะครับ สำหรับพีซี

jong

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)