รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ เสาร์ 18 ก.ค. 2009 4:50 pm

คืือผมมีสำนักงานใหญ่อยู่ที่สมุทรปราการ ส่วนตัวผมอยู่ชลบุรี แล้วผมอยากจะเข้ามาดูเรื่องรายการสั่งสินค้าต่างๆ หรือข้อมูลกับทางสำนักงานใหญ่ โดยที่ผมเปิดเครื่องคอมที่ชลบุรีแล้วเข้าดูข้อมูลได้เลย หรือบาทีอาจจะไม่อยู่ที่โรงงาน แต่อยู่ที่อื่น แต่สามารถเข้าเช็คหรือตรวจสอบข้อมูล และเครื่องคอมที่สำนักงานใหญ่ที่อยู่ในวงแลนได้

ขอรบกวนถามนะครับ
1.ถ้าผมจะทำ VPN ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
ตอนนี้ที่สำนักงานใหญ่ใช้งานระบบแลนแบบสายครับ
2.ถ้าผมใช้ VPN ต้องใช้ โปรแกรมรีโมตอื่นๆ ไหมครับ ที่จริงตั้งใจจะใช้ พีซีแอนี่แวร์
3.ตอนนี้กำลังจะไปหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับระบบเน็ตเวิกมาอ่านครับ

รบกวนสอบถามแค่นี้ครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 18 ก.ค. 2009 6:34 pm

jong เขียน:คืือผมมีสำนักงานใหญ่อยู่ที่สมุทรปราการ ส่วนตัวผมอยู่ชลบุรี แล้วผมอยากจะเข้ามาดูเรื่องรายการสั่งสินค้าต่างๆ หรือข้อมูลกับทางสำนักงานใหญ่ โดยที่ผมเปิดเครื่องคอมที่ชลบุรีแล้วเข้าดูข้อมูลได้เลย หรือบาทีอาจจะไม่อยู่ที่โรงงาน แต่อยู่ที่อื่น แต่สามารถเข้าเช็คหรือตรวจสอบข้อมูล และเครื่องคอมที่สำนักงานใหญ่ที่อยู่ในวงแลนได้

ขอรบกวนถามนะครับ
1.ถ้าผมจะทำ VPN ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
ตอนนี้ที่สำนักงานใหญ่ใช้งานระบบแลนแบบสายครับ

• จะต้องมี VPN Router เป็นพื้นฐานครับ โดยรุ่นที่นิยมกันค่อนข้างมาก + ทนทาน ไม่ค่อยมีปัญหา ก็จะเป็น Linksys RV042

2.ถ้าผมใช้ VPN ต้องใช้ โปรแกรมรีโมตอื่นๆ ไหมครับ ที่จริงตั้งใจจะใช้ พีซีแอนี่แวร์

• จุดประสงค์ของการทำ VPN ก็คือเชื่อมต่อเครื่อง PC หรือ Network ทั้งวงให้เชื่อมต่อผ่าน Internet ให้เข้ามาเจอกับ PC หรือ Network ที่อยู่ปลายทางครับ ดังนั้นในกรณีที่เราต้องการจะทำ Remote Management ก็จะต้องใช้ PC AnyWhere หรือ VNC เข้ามาช่วยใช้งานอยู่ดีครับ

3.ตอนนี้กำลังจะไปหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับระบบเน็ตเวิกมาอ่านครับ
รบกวนสอบถามแค่นี้ครับ
ขอบคุณครับ

• ดีครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 20 ก.ค. 2009 1:45 pm

ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามตอ่ครับ หนังสือที่โพสต์ไว้ทั้งสามเล่มซื้อได้ที่ไหนครับ ซีเอ็ด ดอกหญ้า หรือบีทูเอสครับ

รบกวนอีกครังครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ก.ค. 2009 2:52 pm

jong เขียน:ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามตอ่ครับ หนังสือที่โพสต์ไว้ทั้งสามเล่มซื้อได้ที่ไหนครับ ซีเอ็ด ดอกหญ้า หรือบีทูเอสครับ

รบกวนอีกครังครับ

• ร้าน SE-ED ทุกสาขา + ฺB2S + ร้านขายหนังสือเกี่ยวกับ IT ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 20 ก.ค. 2009 6:01 pm

ขอบพระคุณมากครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 20 ก.ค. 2009 7:00 pm

ถ้าหากว่าผมจะทำ ก็สามารถนำอุปกรณ์ ที่แจ้งไว้มาติดตั้งได้เลย ใช่ไหมครับ จะได้นำเสนอในที่ประชุม

ขอบพระคุณครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 20 ก.ค. 2009 7:44 pm

jong เขียน:ถ้าหากว่าผมจะทำ ก็สามารถนำอุปกรณ์ ที่แจ้งไว้มาติดตั้งได้เลย ใช่ไหมครับ จะได้นำเสนอในที่ประชุม

• ครับ ใช้ได้ครับ แต่ตัวอย่างจะเป็นอุปกรณืที่เหมาะสำหรับใช้งานจำนวนไม่มาก ประมาณ 2-4 เครื่อง ถ้าจะใช้งานในปริมาณมาก หรือต้องการความเสถียรภาพค่อนข้างดีแนะนำเป็นตระกูล Linksys RV0XX ครับ -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... randID=ALL

sys2u

โพสต์โดย jong เมื่อ อังคาร 21 ก.ค. 2009 9:49 am

ขอบพระคุณมากครับ วันนี้ว่าจะเดินทางเข้าสำนักงานใหญ่ เพื่อหาข้อสรุปนะครับ เพราะเห็นว่าจะทำเรื่องโทรศัพท์ด้วยนะครับ คือจะติดตั้งระบบตู้สาขา หรือเปล่า แต่ถ้าเกิดขึ้นจริง ผมคงต้องรบกวนท่านทั้งหลายในที่นี้ ช่วยแนะนำนะครับ

jong

โพสต์โดย jong เมื่อ อังคาร 21 ก.ค. 2009 9:53 am

รบกวนอีกนิดครับ แล้ววิโดว์ที่ต้องใช้ ต้องเป็นวินโดว์ เซิฟเว่อร์หรือเปล่าครับ เพราะปัจจุบัน เคื่องที่ใช้เป็นเครื่องแม่ในวงแลนเป็นวิน เอ็กพี โปรครับ

jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 ก.ค. 2009 9:56 am

jong เขียน:รบกวนอีกนิดครับ แล้ววิโดว์ที่ต้องใช้ ต้องเป็นวินโดว์ เซิฟเว่อร์หรือเปล่าครับ เพราะปัจจุบัน เคื่องที่ใช้เป็นเครื่องแม่ในวงแลนเป็นวิน เอ็กพี โปรครับ

• ไม่เข้าใจว่าเอา Windows ไปทำอะไรเหรอครับ ? :shock: รบกวนช่วยขยายความเพิ่มเติมได้มั๊ยครับว่าเอา Windows ไปทำอะไรเหรอครับ ?

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)