รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ ศุกร์ 24 ก.ค. 2009 7:42 pm

ขอบพระคุณมากครับ ตอนนี้ก็รอไฟเขียวอย่างเดียวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jong

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง VPN ครับ

โพสต์โดย jong เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 10:44 am

true FixIP ทำไมเขาต้องกำหนดว่าให้ใช้แค่ 4 เครื่องครับ ถ้ามากว่านั้นละครับทำไงต่อละครับ
พอดีว่า มีหมายเลยของทรูอยู่อันหนึ่งที่ยังว่างๆก็เลยจะเอามาจดแบบฟิก
ขอบพระคุณครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 11:38 am

jong เขียน:true FixIP ทำไมเขาต้องกำหนดว่าให้ใช้แค่ 4 เครื่องครับ ถ้ามากว่านั้นละครับทำไงต่อละครับ
พอดีว่า มีหมายเลยของทรูอยู่อันหนึ่งที่ยังว่างๆก็เลยจะเอามาจดแบบฟิก
ขอบพระคุณครับ

• ไม่ต้องสนใจครับ ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย jong เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 12:18 pm

ครับ งั้นก็ค่อยสบายใจหน่อย อ่านข้อตกลงขอเขานะครับก็เลยใจแป้วเลย
มันติดตรงนี้ครับสุดท้ายจริงจริงครับ กระสุนลูกสุดท้าย การตัดสินใจระหว่าง มุมแดง แบบไร้สาย กับ มุมน้ำเงิน แบบใช้สาย
แล้วมีโประแกรมบัญชีชื่อว่า เอ็กซ์เพรส เป็นกรรมการ ซึ่งเอ็กซ์เพรสนี้ จะต้องไม่หลุดและห้ามหลุดเด็ดขาด(เพราะคนวางระบบจะหัวขาด เอื๊อก :twisted: )
ตัดสินใจไม่ถูกครับ ว่าจะเลือกหรือเชียร์ มุมไหน และเมื่อเชียร์แล้วเราจะมีความเชื่อมั่นและและข้อมูลอะไรไปอธิบายและชี้แจงให้ผู้บริหาร(คนจ่ายตังค์) เขารับทราบและให้ตังค์ไปซื้อของ คิดหนักมากเพราะเคยทำแบบไร้สายแล้วมันหลุดบ่อยจนต้องเลิกใช้ แล้วกลับมาใช้อีก กลัวเขาว่าเอา แต่มันก็นานแล้วละครับ 2 ปีแล้ว และใช้เป็นแบบ ยูเอสบี กับเครื่องคอมเก่าๆ เกือบ 10 ปี ไฟพอร์ตยูเอสบีคงไม่นิ่งด้วยละมั้ง แต่ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องคอมใหม่หมดแล้วครับ ใช้การ์ดแลนเป็นแบบกิกกะบิต แต่กลัวอนาตจะซำ้รอยเดิม ถ้าหากคนใช้อยากใช้แบบไร้สาย แต่คนทำอยากทำแบบสาย เพราะกลัวซ้ำรอย

ขอบพระคุณมากครับ แล้วถ้าได้ทำเมื่อใหร่จะถ่ายรูปมาโชว์ครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 2:50 pm

jong เขียน:ครับ งั้นก็ค่อยสบายใจหน่อย อ่านข้อตกลงขอเขานะครับก็เลยใจแป้วเลย
มันติดตรงนี้ครับสุดท้ายจริงจริงครับ กระสุนลูกสุดท้าย การตัดสินใจระหว่าง มุมแดง แบบไร้สาย กับ มุมน้ำเงิน แบบใช้สาย
แล้วมีโประแกรมบัญชีชื่อว่า เอ็กซ์เพรส เป็นกรรมการ ซึ่งเอ็กซ์เพรสนี้ จะต้องไม่หลุดและห้ามหลุดเด็ดขาด(เพราะคนวางระบบจะหัวขาด เอื๊อก :twisted: )
ตัดสินใจไม่ถูกครับ ว่าจะเลือกหรือเชียร์ มุมไหน และเมื่อเชียร์แล้วเราจะมีความเชื่อมั่นและและข้อมูลอะไรไปอธิบายและชี้แจงให้ผู้บริหาร(คนจ่ายตังค์) เขารับทราบและให้ตังค์ไปซื้อของ คิดหนักมากเพราะเคยทำแบบไร้สายแล้วมันหลุดบ่อยจนต้องเลิกใช้ แล้วกลับมาใช้อีก กลัวเขาว่าเอา แต่มันก็นานแล้วละครับ 2 ปีแล้ว และใช้เป็นแบบ ยูเอสบี กับเครื่องคอมเก่าๆ เกือบ 10 ปี ไฟพอร์ตยูเอสบีคงไม่นิ่งด้วยละมั้ง แต่ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องคอมใหม่หมดแล้วครับ ใช้การ์ดแลนเป็นแบบกิกกะบิต แต่กลัวอนาตจะซำ้รอยเดิม ถ้าหากคนใช้อยากใช้แบบไร้สาย แต่คนทำอยากทำแบบสาย เพราะกลัวซ้ำรอย
ขอบพระคุณมากครับ แล้วถ้าได้ทำเมื่อใหร่จะถ่ายรูปมาโชว์ครับ

• ถ้าจะใช้งานหลัก งานประจำ ต้องการความแน่นอนสูงมาก จะต้องใช้แบบ สาย (Wired) เท่านั้นครับ ยกเว้นกรณีที่หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ถึงจะใช้งานแบบไร้สายครับ

• กรณีใช้งานแบบไร้สาย (Wireless) จะใช้เพื่อกรณีที่ต้องการความสะดวกเท่านั้นครับ หรือไม่สามารถติดตั้งระบบสายได้จริงๆ ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย jong เมื่อ เสาร์ 25 ก.ค. 2009 6:22 pm

ขอบพระคุณมากครับ ที่ผมก็มีข้อมูลเพื่อนำไปอธิบายกับทางเลือก 2 ทางแล้ว คงได้ข้อสรุปวันนี้ และตอนนี้หนังสือผมก็ได้มาแล้วครับ ซื้อจากศูนย์หนังสือจุฬา ที่อื่นหาไม่ได้เลยไม่มี แต่เป็นเล่ม 2 ฉบับปรับปรุง แต่ยังไม่ได้อ่านเลย คืนนี้คงต้องลุยสักยกกับหนังสือเล่มนี้

ขอบพระคุณมากครับ กับหลายๆข้อมูล
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ อังคาร 25 ส.ค. 2009 9:39 am

ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ
RV042 2 เครื่อง
DSL520B 2 เครื่อง
SR224 1 เครื่อง
อุปกรณ์ตรวจสาย 1 อัน

ที่ SYS2YOU ซีคอน

แต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ นั่งมองมันอยู่
แล้วจะมารายงานเรื่อยๆครับ
jong

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 25 ส.ค. 2009 9:47 am

jong เขียน:ซื้อมาเรียบร้อยแล้วครับ
RV042 2 เครื่อง
DSL520B 2 เครื่อง
SR224 1 เครื่อง
อุปกรณ์ตรวจสาย 1 อัน

ที่ SYS2YOU ซีคอน

แต่ยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ นั่งมองมันอยู่
แล้วจะมารายงานเรื่อยๆครับ

• ของครบแล้วก็ลงมือได้เลยครับ :D ลองติดตั้งดูก่อนก็ได้นะครับ แต่ถ้าต้องการให้เ้จ้าหน้าที่แนะนำหรือ Remote เข้าไปก็ติดต่อได้ที่ Hotline 086-378-2262 ครับ :D

sys2u

โพสต์โดย jong เมื่อ อังคาร 25 ส.ค. 2009 9:55 am

:D :D :D ว่าจะไปแจ้งฟิกไอพีวันนี้นะครับ :D ส่วนทางสำนักงานใหญ่ พรุ่งนี้โต๊ะทำงานจะเข้าและไม่มั่นใจว่าเขาไปแจ้งฟิก ไอพี หรือยัง อยากจะลองเหมือนกันครับ
แบบฟอร์มการตั้งค่าก็เตรียมไว้หมดแล้วครับเอาไว้กรอกสำนักงานใหญ่และสำนักงานสาขา

ขอบพระคุณมากครับ
jong

โพสต์โดย jong เมื่อ จันทร์ 31 ส.ค. 2009 6:19 pm

ฟิกไอพีมาแล้วครับ แต่ว่ายังใช้ไม่ได้ ต้องรออีก 1 วันถึงจะเปิดใช้ได้ แต่จะรบกวนขอคำแนะนำดังนี้ครับ
1.ผมได้ต่อโมเด็ม DSL-520B และติดตั้งค่าต่างๆไว้แล้วครับ ตามลิ้งค์นี้ครับ viewtopic.php?f=10&t=71&p=2789#p2789
2.แล้วผมก็นำสายสัญญาณ มาต่อที่ RV042 ที่ Port WAN 1 เสร็จแล้ว ก็เข้าสู่ขบวนการติดตั้ง เพื่อจะทดสอบการใช้งานและออกเน็ต แต่ว่า เมื่อเข้าไปติดตั้งแล้ว
เกิดความสับสนในการใส่ค่าตัวเลขต่างๆ หรืออาจจะเป็นเพราะว่าเขายังไม่เปิดสัญญาณหรือเปล่าก็ไม่รู้ พรุ่งนี้คงต้องลองใหม่ ยังไงก็ต้องขอรบกวนวิธี่ต่อ เจ้า
DSL-520B กับ RV042 ให้ออกเน็ตได้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ส่วน เรื่องต่อ VPN ตอนนี้ทางสำนักงานใหญ่กำลังขอสัญญาณเน็ตอยู่ครับ
jong

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)