ต้องการทำ WDS ระหว่าง Linksys WRV200

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ต้องการทำ WDS ระหว่าง Linksys WRV200

โพสต์โดย SuperZ เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 2:19 pm

ผมมี linksys wrv200 ใช้ firmware 10.0.32.2 อยู่ 4 ตัว ตัวแรกต่อสายแลนกับ ADSL Router ต้องการทำอีกสามตัวให้เป็น repeater กับตัวแรก ผมพยายาม config หลายแบบแต่ก็ยังไม่สำเร็จ ยังไงขอรบกวนผู้รู้ อธิบายวิธี config ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
wrv200-wds.jpg (59.16 KiB) เปิดดู 6402 ครั้ง
SuperZ

Re: ต้องการทำ WDS ระหว่าง Linksys WRV200

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 2:35 pm

SuperZ เขียน:ผมมี linksys wrv200 ใช้ firmware 10.0.32.2 อยู่ 4 ตัว ตัวแรกต่อสายแลนกับ ADSL Router ต้องการทำอีกสามตัวให้เป็น repeater กับตัวแรก ผมพยายาม config หลายแบบแต่ก็ยังไม่สำเร็จ ยังไงขอรบกวนผู้รู้ อธิบายวิธี config ด้วยครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ

• กำหนดให้ทำงานเป็น WDS (Wireless Distribution System) เลยก็ได้ครับ โดยทำ WDS กับ SSID1 ของตัวหลัก (* Linksys WRV200 กำหนดมาให้ทำงานเฉพาะ SSID1 เท่านั้น) โดยสามารถกำหนดได้ 3 เครื่องครับ เข้าไปที่เมนู "Wireless -> WDS" :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการทำ WDS ระหว่าง Linksys WRV200

โพสต์โดย SuperZ เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 3:04 pm

แล้วค่าอื่นๆ อย่างเช่น ip wan, ip lan, dhcp, SSID, ผมต้องเปลี่ยนแปลงค่าอะไรไหมครับ หรือว่าเข้าไปที่ WDS แล้ว Site Survey หรือใส่ Mac ของตัว main แล้วใช้ได้เลย

อีกอย่างผมต้องการใส่ Key เพื่อให้ถามตอนมีเครื่องมา connect wireless ต้องใส่คีย์ไว้ทั้งฝั่ง main และ site ต่างๆ ด้วยไหมครับ
SuperZ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 3:14 pm

SuperZ เขียน:แล้วค่าอื่นๆ อย่างเช่น ip wan, ip lan, dhcp, SSID, ผมต้องเปลี่ยนแปลงค่าอะไรไหมครับ หรือว่าเข้าไปที่ WDS แล้ว Site Survey หรือใส่ Mac ของตัว main แล้วใช้ได้เลย

• ค่าอื่นๆ ไม่ต้องไปแก้อะไรครับ สำหรับในส่วนของ WDS ที่จะต้องระวังคือ จะต้องใช้ "Wireless MAC Address" เท่านั้นนะครับ :D

อีกอย่างผมต้องการใส่ Key เพื่อให้ถามตอนมีเครื่องมา connect wireless ต้องใส่คีย์ไว้ทั้งฝั่ง main และ site ต่างๆ ด้วยไหมครับ

• ในกรณีแบบนี้ เราสามารถกำหนด WEP Security ได้ตามความต้องการครับ โดยจะต้อง "กำหนดให้เหมือนกันหมด" ในทุกๆ เครื่อง Linksys WRV200 ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย SuperZ เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 3:19 pm

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะกลับไปลอง ถ้าไม่ได้ผมจะจับมาตั้งไว้บนโต๊ะเดียวกันเลย ดูสิจะคุยเกาะติดไหม
SuperZ

โพสต์โดย SuperZ เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 8:07 pm

หมดทางแล้วครับ ทำไงก็ไม่ได้
เอาเป็นว่า ตัวหลักผม ไม่ให้แจก ip (รับ ip จาก router) เสียบสายแลนจาก router เข้าขา lan ของ AP ตอนนี้ AP ตัวหลักทำงาน แจกไอพีได้ เล่นเน็ตได้
แต่ตอนนี้ AP ลูกข่าย ทำ set แทบผลิกแผ่นดินแล้ว ไม่ได้ครับ เซ็งมากๆ
คืนนี้คืนที่สามแล้ว
SuperZ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 8:52 pm

SuperZ เขียน:หมดทางแล้วครับ ทำไงก็ไม่ได้
เอาเป็นว่า ตัวหลักผม ไม่ให้แจก ip (รับ ip จาก router) เสียบสายแลนจาก router เข้าขา lan ของ AP ตอนนี้ AP ตัวหลักทำงาน แจกไอพีได้ เล่นเน็ตได้
แต่ตอนนี้ AP ลูกข่าย ทำ set แทบผลิกแผ่นดินแล้ว ไม่ได้ครับ เซ็งมากๆ
คืนนี้คืนที่สามแล้ว

• อืมมม น่าเห็นใจครับ แต่จริงๆ แล้ว ถ้าไม่นับเรื่องการติดตั้ง VPN บน Linksys WRV200 ที่ยุ่งยากมากนั้น ก็นับว่ามันเป็น VPN Router ที่ค่อนข้างจะดีทีเดียวละครับ คงจะต้องใช้บริการเพื่อนฝูง หรือตัวแทนจำหน่ายที่ซื้อสินค้ามาให้เค้าช่วยแล้วละครับ เพราะดููแล้วคุณ 'SuperZ' คงจะถอดใจไม่เอาแล้วละครับ :?

* ปล. ทำไมถึงออกแบบให้ใช้เป็นอุปกรณ์ Linksys WRV200 มาทำงานเป็น WDS / Access Point ละครับ เพราะมันค่อนข้างจะแปลกประหลาดเอามากๆ ในความรู้สึกของผมเลยนะครับ :shock: เพราะอุปกรณ์ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเป็น Linksys WRV200 - Wireless-G VPN Router ??? เสาอากาศก็อัตราขยายต่ำ, ปรับกำลังส่งก็ไม่ได้, เฟิร์มแวร์ที่ใช้งานในส่วนของ Access Point ก็ไม่เก่ง ???

sys2u

โพสต์โดย SuperZ เมื่อ พุธ 10 มิ.ย. 2009 8:53 am

คือว่าเป็นอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้วครับ คนเก่าเขาทำไว้แบบที่อยู่ในรูปครับ ไม่แน่ใจว่าใช้งานได้จริงหรือเปล่า เพราะลองดูแล้ว มันเล่นไม่ได้ (ก็ไม่ได้โทษเขานะครับ)
แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ผมไปเอา WRT54GL (ที่มีอยู่แล้วเหมือนกัน) มาจัดการแทนแล้ว ไม่มีปัญหาครับ เอา WRV200 ไปต่อแบบเอาสายแลนเสียบตูด ง่ายๆ เลยดีกว่า

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาให้ความรู้ เดี๋ยวมีไรจะวานปรึกษานะครับ
SuperZ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)