แชร์ไดร์ฟได้ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

แชร์ไดร์ฟได้ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 7:07 pm

มีเครื่องของออฟฟิศอยู่ 3 เครื่องครับ คือ com1 com2 com3 และมี printer 1 ตัว

ต่อเน็ตผ่าน router modem ธรรมดาที่แถมกับ TT&T นะครับ แล้วเข้า hub กระจายออกมา 3 เครื่อง

printer ลงไว้ที่ com1 นะครับ และสั่งแชร์ให้อีก 2 เครื่อง และ com1 ยังแชร์ D: อีกด้วย

แต่ปัญหาคือ com1 ไม่สามารถเล่นเน็ตได้ครับ ทั้งๆที่ com2 com3 สามารถเล่นได้ และยังเห็น printer และ D: ที่แชร์มาจาก com1

เวลาเข้าเน็ตแล้วเหมือนจะเข้าได้ครับ แต่ว่าโหลดแค่นิดเดียวก็นิ่งไปเลย แบบว่าเข้า google ก็จะขึ้นแค่แถวบนที่มีพวกหัวข้อของ google ขึ้นมา

แล้วก็จะหยุดโหลดไปเลย ผมลอง ping ไปหา router ก็สามารถทำได้นะครับ แต่ว่ากลับ ping ไปหา com อื่นไม่ได้ ทั้งๆที่แชร์ได้

แล้วก็ ping ไปเว็บอื่นๆ ก็ไม่ได้นะครับ แนะนำทีนะครับ
mcbonton

Re: แชร์ไดร์ฟได้ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 8:22 pm

mcbonton เขียน:มีเครื่องของออฟฟิศอยู่ 3 เครื่องครับ คือ com1 com2 com3 และมี printer 1 ตัว

ต่อเน็ตผ่าน router modem ธรรมดาที่แถมกับ TT&T นะครับ แล้วเข้า hub กระจายออกมา 3 เครื่อง

printer ลงไว้ที่ com1 นะครับ และสั่งแชร์ให้อีก 2 เครื่อง และ com1 ยังแชร์ D: อีกด้วย

แต่ปัญหาคือ com1 ไม่สามารถเล่นเน็ตได้ครับ ทั้งๆที่ com2 com3 สามารถเล่นได้ และยังเห็น printer และ D: ที่แชร์มาจาก com1

เวลาเข้าเน็ตแล้วเหมือนจะเข้าได้ครับ แต่ว่าโหลดแค่นิดเดียวก็นิ่งไปเลย แบบว่าเข้า google ก็จะขึ้นแค่แถวบนที่มีพวกหัวข้อของ google ขึ้นมา

แล้วก็จะหยุดโหลดไปเลย ผมลอง ping ไปหา router ก็สามารถทำได้นะครับ แต่ว่ากลับ ping ไปหา com อื่นไม่ได้ ทั้งๆที่แชร์ได้

แล้วก็ ping ไปเว็บอื่นๆ ก็ไม่ได้นะครับ แนะนำทีนะครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: แชร์ไดร์ฟได้ แต่เข้าเน็ตไม่ได้ครับ

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 8:24 pm

ขอบคุณมากครับ แล้วการ์ดแลนมีปัญหาจะเป็นไปได้ด้วยไหมครับ
mcbonton

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 8:38 pm

mcbonton เขียน:ขอบคุณมากครับ แล้วการ์ดแลนมีปัญหาจะเป็นไปได้ด้วยไหมครับ

• มีโอกาศเป็นไปได้ทุกกรณีครับ ขึ้นอยู่กับว่าในการทดสอบได้ผลเป็นอย่างไรครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย mcbonton เมื่อ จันทร์ 01 มิ.ย. 2009 8:47 pm

ครับผม ขอบคุณมากครับ
mcbonton

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)