ต้องการติดตั้ง Linksys AM300 ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ต้องการติดตั้ง Linksys AM300 ครับ

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ อังคาร 27 ม.ค. 2009 3:43 pm

ผมซื้อ linksys รุ่น am 300 มาแต่ตั้งค่าการใช้ไม่ได้สักที อยากได้ขั้นตอนเซ็ทที่เป็นภาษาไทยหรืออธิบายเป็นไทยก็ได้ครับ ผมใช้ ADSL ของ TT&T ครับ ใช้ swich 24 พอร์ท ของ D-LINK
EMAIL_INFO

Re: ต้องการติดตั้ง Linksys AM300 ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 27 ม.ค. 2009 3:47 pm

EMAIL_INFO เขียน:ผมซื้อ linksys รุ่น am 300 มาแต่ตั้งค่าการใช้ไม่ได้สักที อยากได้ขั้นตอนเซ็ทที่เป็นภาษาไทยหรืออธิบายเป็นไทยก็ได้ครับ ผมใช้ ADSL ของ TT&T ครับ ใช้ swich 24 พอร์ท ของ D-LINK

1. ต้องการตั้งค่าแบบไหนครับ ? เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตธรรมดา หรือ ต้องการติดตั้งให้เป็นแบบ Bridge หรือต้องการทำ Port Forwarding ? รบกวนระบุด้วยนะครับ ทีมงานจะได้ตอบคำถามได้ถูกต้องครับ

2. คู่มือภาษาไทย Linksys Thailand ไม่ได้ทำออกมาเพราว่ามันเยอะมาก ถ้าต้องการติดตั้งแบบไหน รบกวนช่วยระบุ หรือ capture หน้าจอแล้วส่งมาใน post ได้เลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการติดตั้ง Linksys AM300 ครับ

โพสต์โดย noom50 เมื่อ อังคาร 27 ม.ค. 2009 9:08 pm

ผมใช้ linksys am300 เพื่อใช้ต่อกับอินเตอร์เน็ทครับ ไม่ได้ทำอย่างอื่นเลยครับ โดยใช้เป็น router modem แล้วต่อไปยัง swich เพื่อแยกไปหาคอมฯ 10 ตัว ครับ แต่ผมเซ็ทค่าดูแล้ว แต่ยังเข้าอินเตอร์เน็ทไม่ได้สงสัยจะทำไม่ถูกช่วยหน่อยนะครับ คือผมเข้าหน้าเซ็ทอับจากเวป 192.168.1.1 และเซ็ท encasulation เป็น ppoe และ vpi=0 , vci=33 ,multiplexing=LLC แล้วก็ใส่ยูสเซอร์เนมและพาร์สเวิร์ดที่ได้รับจาก TT@T แล้วsave แล้วตัว linksys ก็รีสตาร์ท แต่ก็ยังเข้าอินเตอร์เน็ทไม่ได้ ตรวจดูยูสเซอร์เนมและพาร์สเวิร์ดก็ถูกต้องครับ ผมคงตั้งค่ายังไม่ครบ ช่วยบอกทีละขั้นตอนเลยนะครับผมทำไม่เป็น
noom50

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 27 ม.ค. 2009 9:50 pm

noom50 เขียน:ผมใช้ linksys am300 เพื่อใช้ต่อกับอินเตอร์เน็ทครับ ไม่ได้ทำอย่างอื่นเลยครับ โดยใช้เป็น router modem แล้วต่อไปยัง swich เพื่อแยกไปหาคอมฯ 10 ตัว ครับ แต่ผมเซ็ทค่าดูแล้ว แต่ยังเข้าอินเตอร์เน็ทไม่ได้สงสัยจะทำไม่ถูกช่วยหน่อยนะครับ คือผมเข้าหน้าเซ็ทอับจากเวป 192.168.1.1 และเซ็ท encasulation เป็น ppoe และ vpi=0 , vci=33 ,multiplexing=LLC แล้วก็ใส่ยูสเซอร์เนมและพาร์สเวิร์ดที่ได้รับจาก TT@T แล้วsave แล้วตัว linksys ก็รีสตาร์ท แต่ก็ยังเข้าอินเตอร์เน็ทไม่ได้ ตรวจดูยูสเซอร์เนมและพาร์สเวิร์ดก็ถูกต้องครับ ผมคงตั้งค่ายังไม่ครบ ช่วยบอกทีละขั้นตอนเลยนะครับผมทำไม่เป็น

เท่าที่ดูก็น่าจะถูกต้องแล้วบ ลองสรุปอีกทีนะครับ
  • Encapsulation = 'RFC 2516 PPPoE'
  • Autodetect = 'Disable'
  • VPI = '0', VCI = '33'
  • Multiplexing = 'LLC'
  • DSL Modulation = 'Auto'

• Username = '@username_of_ttt'
  • Password = '**********'
  • Keep Alive = 'Checked'

• IP Settings = 'Obtain an IP Address Automatically'

• Local IP Address = '192.168.1.1'
  • Subnet Mask = '255.255.255.0'

• Local DHCP Server = 'Enable'
  • Start IP Address = '192.168.1.2'
  • Number of Addresses = '253'

ทั้งหมดก็น่าจะมีเท่านี้ครับ ลองตรวจสอบอีกครั้งว่า หลังจากที่ Linksys AM300 เริ่มทำงานแล้วนั้น เครื่องพีซีได้รับ IP Address/Subnet Mask และ Gateway เป็นอะไรบ้าง ? โดยการใช้คำสั่ง Start -> Run -> 'cmd' จากนั้นพิมพ์คำสั่ง 'ipconfig/all' จากนั้นตรวจสอบว่าได้ตัวเลขเป็นอะไรบ้าง และ post รูปภาพมาอีกที เพราะเห็นรูปน่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ ;)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
    ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย noom50 เมื่อ อังคาร 27 ม.ค. 2009 10:21 pm

เดี๋ยวผมจะลองอีกครั้งเพื่อตรวจดูตามที่ท่านแนะนำครับ ได้ผลประการใดจะมารายงานให้ทราบอีกครั้งครับ
    noom50

โพสต์โดย noom50 เมื่อ พุธ 28 ม.ค. 2009 10:40 pm

สำเร็จแล้วครับ ผมต้องไปติ๊กออกที่ configure time server ( ntp) แต่ในการใช้งานผม test speed มันได้น้อยกว่าเจ้าตัว tp-link รุ่น td-8810 และเมื่อเช้านี้ทดลองใช้ได้สัก 30 นาทีเน็ทหลุดแล้วมันก็ไม่ยอมติด ผมเลยเปลี่ยนใช้ tp-link พอตอน22.30 น.ก็ลองใช้ linksys am300 มาใช้กลับใช้ได้ โทรไป 1103 เขาก็บอกว่ายูสเซอร์ผม online แสดงว่าการเซ็ทของผมถูกต้อง แต่เข้าเน็ทรู้สึกว่าช้าลงครับ ( ช้ากว่าเจ้าตัว tp-link ) ผมยังขาดอะไรหรือเปล่าครับ หรือตามที่ท่านบอกครบถ้วนแล้วครับ หรือตัว linksys ของผมมันมีปัญหาเองครับ
    noom50

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 29 ม.ค. 2009 10:36 am

noom50 เขียน:สำเร็จแล้วครับ ผมต้องไปติ๊กออกที่ configure time server ( ntp) แต่ในการใช้งานผม test speed มันได้น้อยกว่าเจ้าตัว tp-link รุ่น td-8810 และเมื่อเช้านี้ทดลองใช้ได้สัก 30 นาทีเน็ทหลุดแล้วมันก็ไม่ยอมติด ผมเลยเปลี่ยนใช้ tp-link พอตอน22.30 น.ก็ลองใช้ linksys am300 มาใช้กลับใช้ได้ โทรไป 1103 เขาก็บอกว่ายูสเซอร์ผม online แสดงว่าการเซ็ทของผมถูกต้อง แต่เข้าเน็ทรู้สึกว่าช้าลงครับ ( ช้ากว่าเจ้าตัว tp-link ) ผมยังขาดอะไรหรือเปล่าครับ หรือตามที่ท่านบอกครบถ้วนแล้วครับ หรือตัว linksys ของผมมันมีปัญหาเองครับ

1. แปลกนะครับ NTP ไม่น่าจะมีผลเรื่องของการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตเท่าไร น่าจะมีผลเฉพาะ Logging เท่านั้น :o

2. ปกติความเร็วที่ได้จากการเชื่อมต่อด้วย Linksys AM300 จะได้ประมาณ 90-95% ของความเร็วที่เราสมัครใช้บริการไว้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพของระบบเครือข่ายในขณะนั้นด้วย เช่น ในช่วงเย็นของทุกวัน จะมีปริมาณการใช้ระบบเครือข่ายค่อนข้างหนาแน่น ดังนั้นความเร็วที่ได้ก็อาจจะน้อยลงไปตามครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)