ROCKET M2 ปกติไหมครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ROCKET M2 ปกติไหมครับ

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ อังคาร 08 ต.ค. 2013 9:30 pm

ROCKET M2 ลองต่อระบบดูเช็คความเร็วได้ 54/54 Mbps ปกติไหมครับ ใช้เสา Omni Antennas 15 dbi เน็ตเข้า router 10 m หรือสมควรได้เท่าไหร่ครับ เพราะเทสอยู่ในห้อง......
Smart wifi

Re: ROCKET M2 ปกติไหมครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 09 ต.ค. 2013 9:03 am

Smart wifi เขียน:ROCKET M2 ลองต่อระบบดูเช็คความเร็วได้ 54/54 Mbps ปกติไหมครับ ใช้เสา Omni Antennas 15 dbi เน็ตเข้า router 10 m หรือสมควรได้เท่าไหร่ครับ เพราะเทสอยู่ในห้อง......

เช็คความเร็วที่ว่า เช็คผ่านอะไรครับ ใช้อะไรเทส

ตัวส่งเป็น Wireless N ตัวรับก็ควรจะเป็น Wireless N ด้วยน่ะครับ ไม่งั้นตัวส่งส่ง 270Mb แต่ตัวรับเป็น Wireless G ยังงัยก็รับได้ไม่เกิน54Mb
ปกติแล้ว ถ้าอยู่ในระยะที่สเป็กกำหนด (rocketm2+AMO-2G13) ระยะที่ประมาณ7 กม.ไม่มีสิ่งกีดขวาง จะได้ประมาณ 70-90Mb

ความเร็วที่ได้จะอยู่กับ ระยะทางและสิ่งกีดขวางด้วย ถ้ายิ่งอยู่ไกล และสิ่งกีดขวางมาก ความเร็วที่ได้ก็จะตกลงเรื่อยๆ ครับ

และอีกอย่างต้องดูรูปแบบการส่งสัญญาณของเสาด้วย ถ้าเป็นเสา outdoor สัญญาณจะส่งได้เข้มในรัศมีที่อยู่ไกลออกไป ไม่ใช่อยู่ใกล้ๆตัวอุปกรณ์
จะทำให้เวลาอยู่ใกล้ๆเช็คสัญญาณได้น้อยกว่า อยู่ไกลกว่า ด้วยซ้ำครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ พุธ 09 ต.ค. 2013 6:53 pm

jadeson เขียน:
Smart wifi เขียน:ROCKET M2 ลองต่อระบบดูเช็คความเร็วได้ 54/54 Mbps ปกติไหมครับ ใช้เสา Omni Antennas 15 dbi เน็ตเข้า router 10 m หรือสมควรได้เท่าไหร่ครับ เพราะเทสอยู่ในห้อง......

เช็คความเร็วที่ว่า เช็คผ่านอะไรครับ ใช้อะไรเทส

ตัวส่งเป็น Wireless N ตัวรับก็ควรจะเป็น Wireless N ด้วยน่ะครับ ไม่งั้นตัวส่งส่ง 270Mb แต่ตัวรับเป็น Wireless G ยังงัยก็รับได้ไม่เกิน54Mb
ปกติแล้ว ถ้าอยู่ในระยะที่สเป็กกำหนด (rocketm2+AMO-2G13) ระยะที่ประมาณ7 กม.ไม่มีสิ่งกีดขวาง จะได้ประมาณ 70-90Mb

ความเร็วที่ได้จะอยู่กับ ระยะทางและสิ่งกีดขวางด้วย ถ้ายิ่งอยู่ไกล และสิ่งกีดขวางมาก ความเร็วที่ได้ก็จะตกลงเรื่อยๆ ครับ

และอีกอย่างต้องดูรูปแบบการส่งสัญญาณของเสาด้วย ถ้าเป็นเสา outdoor สัญญาณจะส่งได้เข้มในรัศมีที่อยู่ไกลออกไป ไม่ใช่อยู่ใกล้ๆตัวอุปกรณ์
จะทำให้เวลาอยู่ใกล้ๆเช็คสัญญาณได้น้อยกว่า อยู่ไกลกว่า ด้วยซ้ำครับ

เข้าใจแล้วครับ ต้องเป็นอุปกรณ์รับส่งเหมือนกันที่ผมเทส....ผมใช้มือถือครับผมอิ.....ขอบคุณครุบ
Smart wifi

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ต.ค. 2013 8:22 am

Smart wifi เขียน:
jadeson เขียน:

เข้าใจแล้วครับ ต้องเป็นอุปกรณ์รับส่งเหมือนกันที่ผมเทส....ผมใช้มือถือครับผมอิ.....ขอบคุณครุบ

ไม่เชิงต้องเป็นอุปกรณ์เหมือนกันครับ
เพียงแต่ถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน กำลังรับ-ส่งจะเท่ากันซึ่งนั้นจะทำให้เราสามารถ รับ-ส่งสัญญาณในระยะไกลๆที่ระบุในสเป็กได้เต็มประสิทธิภาพตัวอุปกรณ์
ตรงกันข้ามถ้าเป็นตัวรับเป็นรุ่นที่มีกำลังน้อยลงมา ระยะที่จะได้ก็จะน้อยลงตามกำลังตัวรับที่จะส่งกลับได้ครับ

ส่วนเรื่องความเร็วก็ ถ้าตัวส่ง 270mp ตัวรับ270mp ความเร็วที่คุยกันได้ก็จะได้ที่ 270mp
แต่ถ้าตัวส่ง 270mp แล้วตัวรับแค่54mp ความเร็วที่ได้ก็จะไม่เกิน 54mpครับ

บทความเกี่ยวข้อง
TIP : ถาม-ตอบ การติดตั้งบริการไร้สายภายในหมู่บ้าน ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ต.ค. 2013 3:20 pm

ขอบคุณมากครับพี่ jadeson เริ่มเข้าใจแล้วครับ :D :D
Smart wifi

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)