config rocket m2 ยังไงครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

config rocket m2 ยังไงครับ

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ อังคาร 01 ต.ค. 2013 6:55 pm

ออกตัวก่อนนะครับผม ไม่มีความรู้เรื่องนี้มากนะครับ สนใจทำระบบ wifi ในหอพักครับ เลยหาอุปกรณ์มาต่อดูปัญหาละงานนี้ อิ......ไม่ได้สักที่ config ยังไงครับทำมาทั้งวันยิ่งทำยิ่งงงงงงงงงง
----คอมใหม่ลง win 7
----rocket m2
----modem 1 ตัว tenda w300d 2 เสา มีพอทออก 4 ช่อง ตัวนี้ต่อใช้งานกับคอมอีกตัวอยู่ครับ ใช้ได้ปกติ
ขอแนวทางหน่อยครับดูตาม google แล้วงงงงงงงงงงง สงสัยมีข้ามขั้นตอนแน่เลย ขอแบบสเต็บไม่ข้ามได้ไหมครับ น้องใหม่อยากลอง...........................
Smart wifi

Re: config rocket m2 ยังไงครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 02 ต.ค. 2013 9:25 am

Smart wifi เขียน:ออกตัวก่อนนะครับผม ไม่มีความรู้เรื่องนี้มากนะครับ สนใจทำระบบ wifi ในหอพักครับ เลยหาอุปกรณ์มาต่อดูปัญหาละงานนี้ อิ......ไม่ได้สักที่ config ยังไงครับทำมาทั้งวันยิ่งทำยิ่งงงงงงงงงง
----คอมใหม่ลง win 7
----rocket m2
----modem 1 ตัว tenda w300d 2 เสา มีพอทออก 4 ช่อง ตัวนี้ต่อใช้งานกับคอมอีกตัวอยู่ครับ ใช้ได้ปกติ
ขอแนวทางหน่อยครับดูตาม google แล้วงงงงงงงงงงง สงสัยมีข้ามขั้นตอนแน่เลย ขอแบบสเต็บไม่ข้ามได้ไหมครับ น้องใหม่อยากลอง...........................

RocketM2 ไม่มีเสาในตัวน่ะครับ ต้องหาเสามาต่อเพิ่ม ส่วนใหญ่นิยมใช้กระจายสัญญาณ Outdoor ระยะไกลครับ

ถ้าต้องการกระจายสัญญาณภายในอาคาร แนะนำPicoM2HPจะส่งสัญญาณได้ดีกว่า
ติดตั้งชั้นละ 1 ตัวกำลังดีครับ ถ้ามีจุดไหนอับสัญญาณก็ค่อยติดตั้งเพิ่ม

ส่วนเรื่องการติดตั้งและ คอนฟิกอุปกรณ์ (มีรูปพร้อมคำอธิบาย)
10.0 การตั้งโหมดของ UbiQuiTi เป็นโหมด AP-Router ตัวอุปกรณ์เป็นคนละรุ่นกันแต่เมนูคอนฟิกคลายๆกันเลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: config rocket m2 ยังไงครับ

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ พุธ 02 ต.ค. 2013 10:56 am

...ตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ....ขอถามแบบไม่ณุ้นะครับหาข้อมูลเอาจากเว็ปต่างๆ...
1.config ip ที่คอม ตามขั้นตอนปกติ
2.config rocket m2 สาย lan poe เสียบที่เร้าเตอร์ เข้าlogin ได้ปกติ...... แต่เสียบที่ card lan หลังคอมมันเชื่อมต่อ login ไม่ได้ แต่ทำไม่ดูตามเว็ปเขาให้เสียบที่ card lan หลังคอม ครับงงงงงงงง
3.config เสร็จแล้ว ไฟขึ้น 2 หลอดเขียว ปกติตั้งนานแล้วตั้งแต่ตอนแรกแล้ว ถ้าไม่มีการเชื่อมต่อ อุปกรณื wifi ไฟสัญญาญ จะไม่ขึ้น อันนี้ถูกต้องไหมครับ......
4.ถอดสาย lan ออกจาก router ทำไมมันยังมีสัญญาญ ใช้งานได้อีกครับ มันเอาสัญญาญมาจากไหนกัน....
5.การนำไปใช้ไม่จำเป็นต้องใช้ computer ใช่ไหมครับ ใช้งานผ่าน router ใช่ไหม.....
6.อันนี้งงมากครับ card lan แบบ pci card ซื้อมาเพิ่มข้างหลังเอาไว้ทำอะไรครับ ไม่เห็นได้ใช้เลย งงมาก......อันนี้....มันมีไว้ให้ in หรือ out หน้าที่มันคืออะไร....
--------อยากทราบคำตอบทั้ง 6 ข้อเลยครับผม เพราะไม่รู้จริงๆ......
-----ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง------- :D :D
Smart wifi

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 02 ต.ค. 2013 2:17 pm

Smart wifi เขียน:...ตอนนี้เรียบร้อยแล้วครับ....ขอถามแบบไม่ณุ้นะครับหาข้อมูลเอาจากเว็ปต่างๆ...
1.config ip ที่คอม ตามขั้นตอนปกติ
2.config rocket m2 สาย lan poe เสียบที่เร้าเตอร์ เข้าlogin ได้ปกติ...... แต่เสียบที่ card lan หลังคอมมันเชื่อมต่อ login ไม่ได้ แต่ทำไม่ดูตามเว็ปเขาให้เสียบที่ card lan หลังคอม ครับงงงงงงงง
3.config เสร็จแล้ว ไฟขึ้น 2 หลอดเขียว ปกติตั้งนานแล้วตั้งแต่ตอนแรกแล้ว ถ้าไม่มีการเชื่อมต่อ อุปกรณื wifi ไฟสัญญาญ จะไม่ขึ้น อันนี้ถูกต้องไหมครับ......
4.ถอดสาย lan ออกจาก router ทำไมมันยังมีสัญญาญ ใช้งานได้อีกครับ มันเอาสัญญาญมาจากไหนกัน....
5.การนำไปใช้ไม่จำเป็นต้องใช้ computer ใช่ไหมครับ ใช้งานผ่าน router ใช่ไหม.....
6.อันนี้งงมากครับ card lan แบบ pci card ซื้อมาเพิ่มข้างหลังเอาไว้ทำอะไรครับ ไม่เห็นได้ใช้เลย งงมาก......อันนี้....มันมีไว้ให้ in หรือ out หน้าที่มันคืออะไร....
--------อยากทราบคำตอบทั้ง 6 ข้อเลยครับผม เพราะไม่รู้จริงๆ......
-----ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง------- :D :D

- โอเคครับ ว่าแต่คอนฟิกเป็น IP อะไรครับ

- RocketM2 port LAN เป็นแบบ POE ครับ ต้องต่อ LAN แบบ POE หลังตัว POE-24 ที่แถมมาให้เท่านั้นครับ ส่วนช่อง LAN ของ POE-24 ก็ต่อเข้ากับคอมฯโดยตรง หรือต่อเข้า Switch ได้เลย ขอเพียง IP อุปกรณ์และ IP เครื่องคอมอยู่วงเดียวกัน ก็จะหากันเจอ

-ปกติถ้าต่อไฟและ LAN เข้ามาจะสว่าง 2 หลอดครับ แล้วถ้าปล่อย wireless โหมด AP ออกมา ถ้ามี client เชื่อมต่อเข้ามาจะสว่างทุกดวง ถ้าไม่มีใครมาเกาะก็สว่างแค่ 2 ดวงนั้น

- หมายถึงถอดสาย lan จาก rocketm2 หรือป่าวครับ อุปกรณ์ทำหน้าที่แค่ปล่อยสัญญาณ wireless ครับ ถึงถอดก็ปล่อยสัญญาณได้ปกติ แต่ client ที่เชื่อมต่อเข้ามา จะสามารถเชื่อมต่อ wireless ได้แต่จะไม่สามารถออกเน็ตได้ เนื่องจากไม่สามารถไปหา gateway ได้

- ใช่ครับ

- ปกติ คอมพิวเตอร์จะมี Lan ออนบอร์ดอยู่แล้ว ถ้าซื้อ pci card มาเพิ่มแสดงว่าต้องการ Port LAN เพิ่ม นำไปใช้งานในลักษณะเป็น Firewall เป็นต้น ซึ่งจะต้องมี LAN IN และ LAN OUT
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ พุธ 02 ต.ค. 2013 5:54 pm

ขอบคุณ jadeson เป็นอย่างสูงครับ ที่กรุณาเข้ามาตอบกระทู้ให้ผม น้ำใจงามจริงๆๆๆ .....ตอบก่อนครับที่พี่ถามมา
1.ผมตั้ง COMPUTER เป้น IP 192.168.1.3 ครับ
2.ผมใช้ POE-24 lan เข้ากับ lan card ที่ซื้อเพิ่มมาครับ IP ก็เปลี่ยนแล้วครับ มีช่องออกช่องเดียว ของ SMC 10/100 รุ่น 1255TX-2 ผมเอา LAN ที่ออกมาจาก POE มาเสียบกับตัวนี้ลง DRIVERแล้ว มันไม่สามารถ เข้า config rocket m2 ได้ครับเหมือนสัญญาญไม่ได้ปล่อยออกจากตัวนี้ แต่เสียบเข้า router config rocket m2 ได้ครับ ผมเลยงงงง เอาตัว lan card ตัวนี้ไว้ทำอะไร
3.ปกติครับผม เข้าใจแล้ว อิ.....
4.ผมถอดสาย LAN ที่ออกมาจาก POE-24 ออกจาก router ทำไมสัญญาญ ไฟมันยังขึ้นเติมอยู่ครับ ลองใช้มือถือเล่นดูก็เล่นได้ปกติเลย.......เอาสัญญาญไหนมาปล่อยให้เล่น...
5.OK .....ครับ
6.LAND CARD ที่ผมใส่ เป็นแบบ IN ใช่ไหครับ แล้วผมควรใช้แบบไหนครับ หรือไม่ต้องใช้ ...หรือยังไง.......ครับ
-------ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ jadeson -----------
ใหม่จริงๆครับ...เรื่องนี้....กรุณาด้วยครับ..
Smart wifi

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ต.ค. 2013 8:58 am

Smart wifi เขียน:ขอบคุณ jadeson เป็นอย่างสูงครับ ที่กรุณาเข้ามาตอบกระทู้ให้ผม น้ำใจงามจริงๆๆๆ .....ตอบก่อนครับที่พี่ถามมา
1.ผมตั้ง COMPUTER เป้น IP 192.168.1.3 ครับ
2.ผมใช้ POE-24 lan เข้ากับ lan card ที่ซื้อเพิ่มมาครับ IP ก็เปลี่ยนแล้วครับ มีช่องออกช่องเดียว ของ SMC 10/100 รุ่น 1255TX-2 ผมเอา LAN ที่ออกมาจาก POE มาเสียบกับตัวนี้ลง DRIVERแล้ว มันไม่สามารถ เข้า config rocket m2 ได้ครับเหมือนสัญญาญไม่ได้ปล่อยออกจากตัวนี้ แต่เสียบเข้า router config rocket m2 ได้ครับ ผมเลยงงงง เอาตัว lan card ตัวนี้ไว้ทำอะไร
3.ปกติครับผม เข้าใจแล้ว อิ.....
4.ผมถอดสาย LAN ที่ออกมาจาก POE-24 ออกจาก router ทำไมสัญญาญ ไฟมันยังขึ้นเติมอยู่ครับ ลองใช้มือถือเล่นดูก็เล่นได้ปกติเลย.......เอาสัญญาญไหนมาปล่อยให้เล่น...
5.OK .....ครับ
6.LAND CARD ที่ผมใส่ เป็นแบบ IN ใช่ไหครับ แล้วผมควรใช้แบบไหนครับ หรือไม่ต้องใช้ ...หรือยังไง.......ครับ
-------ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ jadeson -----------
ใหม่จริงๆครับ...เรื่องนี้....กรุณาด้วยครับ..

- POE-24 จะมี 3 port คือ 1.LAN - เชื่อมต่อกับ computer หรือต่อเข้า Switch 2.Power - ต่อสายไฟ power 220v. และ 3.POE - เป็น LAN แบบมีไฟปล่อยมาด้วย ต่อเข้าตัวอุปกรณ์ RocketM2
ถ้าเซต IP ที่จะเข้ามาผ่าน LAN เป็นวงเดียวกันกับ RocketM2 ก็จะสามารถเข้ามา config อุปกรณ์ได้เลยครับ (default จะเป็น 192.168.1.20)
*แนะนำถ้ามี หลายการ์ด lan อันไหนไม่ได้ใช้ก็ disable ไปก็ดีครับจะได้ไม่สับสน และควรเช็คด้วยว่าเซต IP ถูกต้องลอง ping ไปหาดูว่าเจอไหม

- ก็ต้องดูว่า RocketM2 เซตเป็นโหมดไหนอยู่ครับ ปกติถ้าเซตเป็น AP กระจาย wireless ออกมาอย่างเดียว ถ้าดึง lan ระหว่าง rocketm2 กับ router ออกไม่น่าจะใช้งานได้ครับ ตรวจสอบโหมดการทำงานและ เช็คว่าเชื่อมต่อ wireless SSID นั้นจริงหรือไม่ เพราะบางที wireless ชอบเด้งไปต่อกับตัวอื่นที่เปิดอยู่และเคยมีการเชื่อมต่อใช้งานอยู่ได้

- LAN Card ไม่ได้แบ่งประเภท in หรือ out หรอกครับ ขึ้นอยู่ลักษณะการใช้งานมากกว่า
ปกติ จะใช้ 1 port lan เพื่อเชื่อมต่อ network เข้าใช้งาน เชื่อมต่อ gateway หรือโมเด็ม ใช้งาน internet ปกติ
แต่ถ้ามี 2 port lan เครื่องนั้นก็จะสามารถเซต ip ได้ 2 วง ซึ่งส่วนใหญ่นิยมนำไปใช้พวกเครื่อง server หรือ firewall เพราะเน็ตที่จะเข้ามาจะต้องเป็นคนละวงกับที่จะปล่อยออกไปให้ client ที่เข้ามาเชื่อมต่อ ที่มักเรียก in , out ก็เพราะลักษณะการใช้งานประมาณนี้ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นสินค้า รบกวนแจ้ง s/n เข้ามาได้เลยครับ ทางร้านจะตรวจสอบให้ถ้าเป็นสินค้าของทางร้าน ทางร้านจะได้โทรศัพท์ support และ remote เข้าไปตรวจสอบให้ได้ทันที
ขอบคุณครับ

jadeson

โพสต์โดย Smart wifi เมื่อ พฤหัสฯ. 03 ต.ค. 2013 11:12 am

ขอบคุณมากครับพี่ jadeson ที่ชี้แนวทางให้ครับ....ผมเข้าใจมากขึ้นแล้วตอนนี้ ผมพึ่งจะศึกษาระบบครับหากรบกวนคงไม่ว่ากันนะครับ....เพราะมีโครงการทำระบบหมู่บ้าน กระจายตามหอพักครับ...
ในรัศมี 2 กิโลเมตร.....แต่ตอนนี้ผมต้องการรัศมี 100 เมตร พอก่อน รอให้ผมชำนาญระบบก่อนครับผม อิ....ค่อยๆขยายออกไปเรื่อยๆครับ เพราะชุมชนผมอยู่มีคนอาศัยอยู่ประมาณ 70,000-90,00 คน
หวังว่าถ้าประสบผลสำเร็จระดับหนึ่ง การขยายตัวค่อยว่ากันไปครับ.........สินค้าซื้อมาจากร้าน SYS2U.COM ครับ ไม่ได้เสีย...หรอกครับใช้งานได้ปกติครับผม...บริการให้คำตอบดีครับผม คงได้ใช้บริการกันต่อไปครับ.....ผมมือใหม่ฝากตัวด้วยครับ....อยากให้มีกระทู้หลัก { เกียวกับหลักการของระบบ-และการนำไปใช้งานจริงครับ } สำหรับมือใหม่ครับ
----------ขอบคุณ jadeson ครับ-------- :P :P :P
Smart wifi

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)