สอบถามเกี่ยวกับการเลือกอุปกรณ์สำหรับบริษัทเปิดใหม่ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

สอบถามเกี่ยวกับการเลือกอุปกรณ์สำหรับบริษัทเปิดใหม่ครับ

โพสต์โดย laonped เมื่อ พฤหัสฯ. 04 เม.ย. 2013 2:12 pm

ระบบคร่าวๆที่วางไว้มีดังนี้นะครับ
1.PC 8 เครื่อง (ระบบงาน base web OS Ubuntu desktop)
2.Web Server 1 เครื่อง (คาดว่าจะใช้ HP micro server ครับ run CentOS)
3.Switch managed 1 ตัว (คาดว่าจะใช้ HP Procurve V1905-24 ครับ)

ตอนนี้เท่าที่ผมคิด ขาดตัวเก็บ log พรบ, firewall, ตัวจัดการเกี่ยวกับ User account ผมกำลังเล็ง mikrotik กับ QNO อยู่ไม่ทราบพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ
laonped

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเลือกอุปกรณ์สำหรับบริษัทเปิดใหม่ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 04 เม.ย. 2013 2:55 pm

laonped เขียน:ระบบคร่าวๆที่วางไว้มีดังนี้นะครับ
1.PC 8 เครื่อง (ระบบงาน base web OS Ubuntu desktop)
2.Web Server 1 เครื่อง (คาดว่าจะใช้ HP micro server ครับ run CentOS)
3.Switch managed 1 ตัว (คาดว่าจะใช้ HP Procurve V1905-24 ครับ)

ตอนนี้เท่าที่ผมคิด ขาดตัวเก็บ log พรบ, firewall, ตัวจัดการเกี่ยวกับ User account ผมกำลังเล็ง mikrotik กับ QNO อยู่ไม่ทราบพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

ทั้ง 2 รุ่นใช้ได้เหมือนกันอยู่แล้วครับ

ถ้า mikrotik อันนี้คงเน้น ทำ Hotspot มีระบบ login - viewforum.php?f=53

QNO เน้นระบบ firewall ที่สร้างไว้รอผู้ใช้งานไว้อยู่แล้วคอนฟิคไม่ยุ่งยาก -- viewforum.php?f=60
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเลือกอุปกรณ์สำหรับบริษัทเปิดใหม่ครับ

โพสต์โดย laonped เมื่อ พฤหัสฯ. 04 เม.ย. 2013 6:28 pm

งั้น QNO สามารถโยน log ได้เหมือน Mikrotik ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อ QNO Sniff อ่ะครับ เล็งๆ MikroTik RB2011UAS-R ไว้อ่ะครับ

ส่วนเรื่อง Firewall อยากสอบถามว่าผม run บน Mikrotik QNO หรือ ติดตั้งพวก PFSense บน Server ผมอีกทีดีน่ะครับ

HP micro server g7 n54l run web server + PFSense น่าจะไหวป่ะครับ user ไม่ถึง 20 คน

ส่วนหากสั่งซื้อสินค้าทางร้านสามารถทำใบเสนอราคาได้ไหมครับ

ถ้าผมซื้ออุปกรณ์จากที่นี่ ผมสามารถ สอบถามปัญหาเทคนิคเกี่ยวกับตัวอุปกรณ์ได้ตลอดใช่ไหมครับ ผมจะได้ไม่ต้องหาเจ้าอื่น :D
laonped

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 3:39 am

laonped เขียน:งั้น QNO สามารถโยน log ได้เหมือน Mikrotik ไหมครับ หรือว่าต้องซื้อ QNO Sniff อ่ะครับ เล็งๆ MikroTik RB2011UAS-R ไว้อ่ะครับ

ส่วนเรื่อง Firewall อยากสอบถามว่าผม run บน Mikrotik QNO หรือ ติดตั้งพวก PFSense บน Server ผมอีกทีดีน่ะครับ

HP micro server g7 n54l run web server + PFSense น่าจะไหวป่ะครับ user ไม่ถึง 20 คน

• ถ้า User 20 คนสามารถรับได้สบายๆ นะครับผม เช่น ถ้าเป็น MikroTik RB2011UAS-RM ก็น่าจะรับได้ 30-40 Users สบายๆ ครับ

ส่วนหากสั่งซื้อสินค้าทางร้านสามารถทำใบเสนอราคาได้ไหมครับ

ถ้าผมซื้ออุปกรณ์จากที่นี่ ผมสามารถ สอบถามปัญหาเทคนิคเกี่ยวกับตัวอุปกรณ์ได้ตลอดใช่ไหมครับ ผมจะได้ไม่ต้องหาเจ้าอื่น :D

• ได้ครับ Tech Support, Pre-Config, Remote Config เป็นบริการปกติของทางร้านอยู่แล้วครับผม ^^ + ขอใบเสนอราคาสามารถ email รายละเอียดมาที่ info@sys2u.com ได้เลยครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)